Tư vấn về chuyển nhượng đất khi chủ sở hữu chung mất

Khi người chồng mất thì mảnh đất là tài sản chung của hai vợ chồng sẽ được đem ra chia thừa kế cho những người được nhận thừa kế để nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất đối với mảnh đất này bạn cần có sự đồng ý của những người có quyền....

Hỏi: Tôi mua một mảnh đất thổ cư đã có GCNQSĐ đứng tên 02 vợ chồng, nay người chồng đã mất, chỉ còn vợ và các con. Vậy tôi xin hỏi khi viết giấy các con chị ấy có phải ký không? (Phạm Hữu Trí - Nam Định)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Trần Thu Trang - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Thứ nhất, trường hợp của anh thuộc vấn đề chuyển nhượng quyền sử dụng đất khi một trong hai chủ sở hữu chung đã mất. Theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình, quyền sử dụng đất đứng tên hai vợ chồng thì thuộc sở hữu chung của vợ chồng. Do đó, khi người chồng mất, một nửa giá trị của mảnh đất đó được chia thừa kế. Tùy theo thừa kế được chia theo di chúc hay theo pháp luật mà người được hưởng thừa kế được quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Trong trường hợp thừa kế của người chồng được chia theo cho vợ và các con đều là người được hưởng thừa kế thì bắt buộc phải có sự đồng ý của chủ sở hữu chung là bà vợ và các người hưởng thừa kế là các con. Vì vậy, các giấy tờ liên quan đến chuyển nhượng quyền sử dụng đất trong trường hợp của anh đều cần các con - người hưởng thừa kế ký.

Thứ hai, Luật đất đai có quy định về điều kiện chuyển nhượng đất, anh phải đảm bảo các điều kiện này thì việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất mới hợp pháp. Cụ thể, tại Điều 106 Luật Đất đai năm 2003, người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây:

a) Có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

b) Đất không có tranh chấp;

c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

d) Trong thời hạn sử dụng đất.”

- Về thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất:

+ Lập và công chứng Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất.

Sau khi nộp phí công chứng và thù lao công chứng tại tổ chức công chứng nơi anh yêu cầu công chứng thì anh được nhận hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất có chứng nhận của tổ chức công chứng để tiến hành thủ tục đăng ký sang tên của anh theo quy định của pháp luật.

+ Đăng ký sang tên của anh trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. (Cần có hồ sơ đăng kí quyền sử dụng đất và thực hiện các thủ tục theo yêu cầu tại văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất).

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.