Tư vấn pháp luật: Vợ theo đạo thiên chúa có ly hôn đơn phương được không?

Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

Hỏi: Tôi và vợ của tôi có một con chung hau tuổi. Chúng tôi muốn ly hôn. Nhưng do cô ấy nghe lời của gia đình cô ấy. Vì do bên đảo thiên chúa không cho ly hôn.Nên cô ấy không chịu đưa giấy kết hôn và khai sinh của con cho tôi để làm thủ tục. Chúng tôi đã sống ly thân từ 14/09/2013 đến nay. Vậy tôi muốn ly hôn đơn phương có được kô. Cần những giấy tờ gì. Và cho tôi hỏi nếu nhờ luât sư thì chi phí hết bao nhiêu. Vì do tôi không muốn sống như vậy nữa? (Nguyễn Nam - Hà Nội)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Đại Hải - Tổ tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

"Điều 51. Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn:1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn. 2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ. 3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi".

Trường hợp này, con bạn đã được 2 tuổi nên bạn hoàn toàn có quyền gửi đơn đơn phương ly hôn.

Căn cứ điều 27, 33, 35 thì bạn có thể gửi đơn lên tòa án nhân dân cấp huyện nơi mà vợ bạn đang cư trú hoặc làm việc để yêu cầu giải quyết. Các giấy tờ mà bạn cần có khi làm hồ sơ yêu cầu ly hôn đơn phương gồm có:

- Đơn xin ly hôn. Bạn có thể tham khảo mẫu đơn

- Bản sao giấy CMND, sổ hộ khẩu (có công chứng)

- Bản chính giấy chứng nhận kết hôn. Trường hợp vợ bạn giữ không chịu đưa giấy chứng nhận kết hôn cho bạn thì bạn có thể ra ủy bạn nhân dân cấp xã nơi cấp giấy chứng nhận kết hôn để xin bản sao.

- Bản sao giấy khai sinh của của con. Bạn có thể đến nơi cấp giấy khai sinh cho con để xin cấp bản sao.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.