Tư vấn pháp luật về việc gia hạn hợp đồng lao động xác định thời hạn

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn về việc gia hạn hợp đồng lao động xác định thời hạn.

Hỏi: Anh A ký hợp đồng lao động (HĐLĐ) lần đầu với thời hạn là 1 năm. Khi hết hạn HĐLĐ 1, công ty ký tiếpvới anh A với thời hạn là 2 năm. Đến thời điểm HĐLĐ 2 gần hết hạn, thì anh A không thấy báo ký tiếp HĐLĐ nên có làm việc với Phòng Nhân sự, thì được trả lời là không cần ký tiếp HĐLĐ với anh nữa vì đã ký 2 lần HĐLĐ & tổng thời gian là 3 năm thì HĐLĐ thứ 2 của anh sẽ tự động trở thành hợp đồng vô thời hạn mà không cần ký kết bất giấy tờ gì khác. Như vậy Phòng nhân sự trả lời có đúng không? (Nguyễn Tâm - Bắc Ninh)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 22 Bộ luật Lao động 2012 có chỉ rõ:

“2. Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn và hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động xác định thời hạn với thời hạn là 24 tháng.Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm 01 lần, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn.”

Như vậy, trường hợp này, nếu Anh A vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Nếu hết hạn hợp đồng mà bạn vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, mà hai bên không ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp đồng lao động đã giao kết trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.