Tư vấn pháp luật: Trường hợp đơn phương ly hôn có hai con chung

Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

Hỏi: Hai vợ chồng tôi ly thân từ 14/02/2014, có 2 con chung, 1 bé gái sinh năm 2009, 1 bé trai sinh năm 2013, hiện nay 2 bé sống với tôi, tôi có đề nghị với chồng là ly hôn nhưng chồng tôi không đồng ý, nay tôi muốn đơn phương xin ly hôn, xin hỏi Luật Sư tôi phải làm những thủ tục gì? (Nguyễn Hoa - Hà Nội)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Đại Hải - Tổ tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Theo quy định tại khoản 1 Điều 51Luật hôn nhân gia đình năm 2014thì:"Vợ, chồng hoặc cả hai ngườicó quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn". Như vậy, bạn có quyền đơn phương ly hônmà không cần sự đồng ý của chồngbạn.

Hồ sơ xin ly hônbao gồm:

- Đơn xin ly hôn;

- Bản sao Hộ khẩu thường trú, tạm trú của vợ và chồng;

- Bản sao chứng minh thư nhân dân hoặc bản sao hộ chiếu của vợ và chồng

- Bản sao giấy khai sinh của con;

- Các giấy tờ chứng minh về tài sản: Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, sở hữu nhà ở (nếu có)...

Cơ quan có thẩm quyền giải quyết:

Tại điểm a, khoản 1 Điều 33 Bộ luật tố tụng dân sự năm 2004 sửa đổi bổ sung 2011 quy định thẩm quyền xét xử về hôn nhân (không có yếu tố nước ngoài) thuộc TAND cấp huyện, nên trường hợp của bạn nộp hồ sơ yêu cầu giải quyết ly hôn của mình tại TAND cấp huyện nơi chồngbạn cư trú.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.