Tư vấn pháp luật: Thuế phải nộp khi chuyển mục đích sử dụng đất?

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn về thuế phải nộp khi chuyển mục đích sử dụng đất.

Hỏi: Công ty chúng tôi có 6000 m2 đất thuộc Khu Công nghiệp vừa và nhỏ Quận HM, trên đường LN, có sổ đỏ 50 năm, cấp từ 2001. Nay theo quy hoạch, khu này được xây dựng nhà ở. Vậy xin hỏi khoản thuế chuyển đổi mục đích sử dụng đất từ đất công nghiệp sang đất ở Công ty chúng tôi sẽ phải nộp bao nhiêu tiền? (Đỗ Vũ Nam - Hà Nội)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Hoài Thương - Tổ tư vấn pháp luật kế toán - thuế của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Căn cứ vào Điều 57 Luật Đất đai quy định:

"Điều 57. Chuyển mục đích sử dụng đất. 1. Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền bao gồm: e) Chuyển đất phi nông nghiệp không phải là đất ở sang đất ở; 2. Khi chuyển mục đích sử dụng đất theo quy định tại khoản 1 Điều này thì người sử dụng đất phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật; chế độ sử dụng đất, quyền và nghĩa vụ của người sử dụng đất được áp dụng theo loại đất sau khi được chuyển mục đích sử dụng."

Thì trường hợp của bạn là chuyển từ đất công nghiệp sang đất ở nênphải đăng ký chuyển mục đích sử dụng đất và phải thực hiện nghĩa vụ tài chính. Khoản 2 Điều 5 Nghị định 45/2014/NĐ-CP quy định về các khoản phải nộp như sau:

"Điều 5. Thu tiền sử dụng đất khi chuyển mục đích sử dụng đất. 1. Đối với tổ chức kinh tế: b) Chuyển mục đích sử dụng từ đất nông nghiệp, đất phi nông nghiệp không phải là đất ở được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất hoặc cho thuê đất sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất như sau:Trường hợp được Nhà nước giao đất nông nghiệp, đất phi nông nghiệp không phải là đất ở có thu tiền sử dụng đất trước ngày 01 tháng 7 năm 2014, khi được chuyển mục đích sang đất ở thì nộp tiền sử dụng đất bằng mức chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở trừ (-) tiền sử dụng đất tính theo giá đất của loại đất trước khi chuyển mục đích của thời hạn sử dụng đất còn lại tại thời điểm được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép chuyển mục đích sử dụng đất.Đối với đất của các tổ chức là đơn vị sự nghiệp công lập tự chủ tài chính, doanh nghiệp có vốn nhà nước thuộc Trung ương quản lý, Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định việc chuyển mục đích sử dụng đất cùng với việc chuyển đổi công năng sử dụng của công sản theo quy định sau khi có ý kiến thống nhất bằng văn bản của Bộ Tài chính."

Thì số tiền bạn phải nộp làmức chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở trừ (-) tiền sử dụng đất tính theo giá đất của loại đất trước khi chuyển mục đích của thời hạn sử dụng đất còn lại tại thời điểm được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép chuyển mục đích sử dụng đất. Nghĩa là trước khi bạn xin chuyển mục đích sử dụng đất:Giá đất ở của 6000m2 đất đó là A, giá đất công nghiệp đó là B thì khoản cần nộp là A-B.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật kế toán - thuế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.