Tư vấn pháp luật: Sinh con thứ ba có bị phạt hay không?

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn trường hợp sinh con thứ ba có bị phạt hay không.

Hỏi: Trường hợp với doanh nghiệp nước ngoài còn vợ tôi là giáo viên hợp đồng năm 1, năm 1 chưa là đảng viên, nhưng có đóng bảo hiểm XH và hưởng mọi quyền lợi như biên chế. Tháng 10-2015 vợ tôi có sinh con thứ 3. Vậy vợ tôi có bị xử lý kỷ luật không? Và làm giấy khai sinh có bị phạt không? Mà nộp phạt theo luật đinh là bao nhiêu và có biên lai thu không? (Nguyễn Hùng - Hà Nội)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Đại Hải - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Theo như bạn trình bày vợ bạn là giáo viên hợp đồng năm một (hợp đồng có thời hạn) vậy vợ bạn là viên chức và vợ bạn chưa là đảng viên.

"Điều 10 Pháp lệnh 06/2003/PL-UBTVQH11 Dân số quy định:Điều 10.Quyền và nghĩa vụ của mỗi cặp vợ chồng, cá nhân trong việc thực hiện kếhoạch hóa gia đình.1.Mỗi cặp vợ chồng và cá nhân có quyền:a)Quyết định về thời gian sinh con, số con và khoảng cách giữa các lần sinh phùhợp với lứa tuổi tình trạng sức khỏe, điều kiện học tập, lao động, công tác,thu nhập và nuôi dạy con của cá nhân, cặp vợ chồng trên cơ sở bình đẳng;b)Lựa chọn, sử dụng các biện pháp kế hoạch hóa gia đình.2.Mỗi cặp vợ chồng và cá nhân có nghĩa vụ:a)Sử dụng các biện pháp tránh thai;b)Bảo vệ sức khỏe và thực hiện các biện pháp phòng, tránh các bệnh nhiễm khuẩn đườngsinh sản và các bệnh lây truyền qua đường tình dục, HIV/AIDS;c)Thực hiện các nghĩa vụ khác liên quan đến chăm sóc sức khỏe sinh sản, kế hoạch hóa gia đình.
Tức là pháp luật không cấm việc sinh con thứ 3.
Cùng vớinghị định 176/2013/NĐ-CPcó hiệu lực ngày 31/12/2013 thay thế nghị định 114/2006/NĐ-CP thì không quy định về xử phạt về sinh con thứ 3.
Vậy nếu nội quy, quy định của cơ quan nơi vợ bạn làm việc cũng không quy định về về sinh con thứ 3 sẽ bị kỉ luật thì vợ bạn hoàn toàn không bị kỷ luật khi sinh con thứ 3 cũng như đi làm giấy khai sinh cho con.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.