Tư vấn pháp luật: Khởi kiện dân sự khi cho vay tiền mà không đòi lại được

Hợp đồng vay tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng...

Hỏi: Cách đây 1 năm, tôi có cho một người Hàn Quốc mượn số tiền 6.000 đô la Mỹ. Nhưng không có hợp đồng chỉ có giấy hẹn trả lại tiền vào tháng 5,6,7 năm 2015. Nhưng giấy hẹn này có đóng dấu của công ty ông ấy, nhưng không có ghi ngày làm giấy hẹn, đến nay là tháng 6/2015 tôi có gửi mail nhắc số nợ và ông ấy cũng trả lời mail, nhưng không nói ngày trả và có vẻ không muốn trả. Thưa luật sư, nếu như qua thời gian nói trên ông không có thiện chí trả thì tôi có kiện ra tòa án được không ạ? (Nguyễn Mai - Hà Nội)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Đại Hải - Tổ tư vấn pháp luật tố tụng của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Theo như thông tin bạn cung cấp, việc vay nợ giữa bạn và người Hàn Quốc kia chỉ được thỏa thuận bằng miệng về số tiền cho vay, thời gian cho vay được xác lập trên giờ tờ. Theo quy định của pháp luật hiện hành, hợp đồng vay tài sản không nhất thiết phải lập thành văn bản mà có thể thỏa thuận bằng miệng giữa hai bên. Căn cứ:
"Điều 471 – Bộ luật dân sự 2005. Hợp đồng vay tài sản:Hợp đồng vay tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thoả thuận hoặc pháp luật có quy định".
Trong trường hợp của bạn cho vay có hẹn ngày trả và tháng 5, 6, 7 nên theo quy định của pháp luật đối với hợp đồng vay có kỳ hạn, bạn hoàn toàn có thể yêu cầu người vay trả nợ khi đến hạn trả. Căn cứ:
"Điều 478 – Bộ luật dân sự 2005. Thực hiện hợp đồng vay có kỳ hạn:1. Đối với hợp đồng vay có kỳ hạn và không có lãi thì bên vay có quyền trả lại tài sản bất cứ lúc nào, nhưng phải báo trước cho bên cho vay một thời gian hợp lý, còn bên cho vay chỉ được đòi lại tài sản trước kỳ hạn, nếu được bên vay đồng ý.2. Đối với hợp đồng vay có kỳ hạn và có lãi thì bên vay có quyền trả lại tài sản trước kỳ hạn, nhưng phải trả toàn bộ lãi theo kỳ hạn, nếu không có thoả thuận khác".
Nếu như quá hạn về thời gian trả nợ mà người vay không hoàn trả số tiền vay nợ thì bạn hoàn toàn có thể khởi kiện họ ra tòa án nhân dân quận/huyện nơi người này đang thường trú hoặc nơi doanh nghiệp người đó có trụ sở yêu cầu tòa bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho bạn. Khi nộp dơn khởi kiện ra tòa án, bạn cần cung cấp đầy đủ tất cả những chứng cứ chứng minh về việc vay và cho vay giữa hai người, cũng như những email trả lời giữa hai bên về việc yêu cầu trả nợ khi đến hạn.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật tố tụng mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.