Tư vấn pháp luật: Giành quyền nuôi cả 3 đứa con sau khi ly hôn

Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên,...

Hỏi: Em gái tôi thường xuyên bị chồng đánh đập, nó có 3 đứa con, 2 gái và 1 trai. Đứa lớn lên 4 tuổi, đứa thứ hai lên 3 tuổi và đứa út con trai mới được 9 tháng tuổi. Bây giờ em gái tôi muốn ly hôn và muốn được quyền nuôi cả 3 đứa có được không? Em gái tôi bây giờ không có việc làm vì sinh đứa thứ 3 nên phải nghỉ việc. Vậy xin hỏi luật sư làm thế nào em tôi có thể được nuôi cả 3 đứa. Gia đình chúng tôi sẽ đứng ra chăm sóc cho mẹ con. (Nguyễn Hương - Hà Nội)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Đại Hải - Tổ tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Điều 81 Luật hôn nhân gia đình 2014 có quy định như sau:"1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con".

Bạn có đưa ra thông tin: Embạn có 3con, 1 cháu 4 tuổi và một cháu 3tuổi và một cháu 9 tháng tuổi. Cho nên, theo nguyên tắc, em bạn sẽ là người trực tiếp nuôi dưỡng cháu 9 tháng tuổi và chưa đủ 3 tuổi. Cháu 4 tuổi thì 2 vợ chồng bạn thỏa thuận về người trực tiếp nuôi dưỡng. Để giành được quyền nuôi cả cháu 4 tuổi: bạn cần đưa ra các căn cứ về điều kiện vật chất như:ăn, ở, sinh hoạt và điều kiện tinh thần và những căn cứ khác chứng minh ở với bạn sẽ tốt hơn ở với cha đứa trẻ: ví dụ cha đứa trẻ cóhành vibạo hành, đánh đập...sẽ ảnh hưởng xấu tới nhân cách của con.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.