Tư vấn pháp luật cướp 2 chiếc điện thoại thì bị phạt bao nhiêu năm tù?

Người nào cướp giật tài sản của người khác thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm...

Hỏi: Anh trai tôi có cướp 2 cái điện thoại và bị bắt. Luật sư cho tôi hỏi, trong trường hợp này anh trai tôi bị phạt bao nhiêu năm tù? (Phạm Long - Hà Nội)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Đại Hải - Tổ tư vấn pháp luật hình sự của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Điều 136 BLHS quy định về tội cướp giật tài sản như sau:

"Điều 136. Tội cướp giật tài sản:1. Người nào cướp giật tài sản của người khác thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:a. Có tổ chức;b. Có tính chất chuyên nghiệp;c. Tái phạm nguy hiểm;d. Dùngthủ đoạn nguy hiểm;đ. Hành hung để tẩu thoát;e. Gây thương tích hoặc gâytổn hại cho sức khỏe củangười khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30%;g. Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;h. Gây hậu quả nghiêm trọng.3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:a. Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%;b. Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;c. Gây hậu quả rất nghiêm trọng.4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươinămhoặc tù chung thân:a. Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên hoặc làm chết người;b. Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;c. Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng".

Như vậy, tùy thuộc vào các tình tiết của vụ án mà anh trai bạn có thể bị phạt tù từ một năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân. Ngoài ra anh bạn còn có thể bị phạt tiền từ mười triệu đến một trăm triệu.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]t.net.vn.
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sựmà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.