Tư vấn pháp luật: Chồng không đến theo giấy triệu tập thì Tòa có thể xử ly hôn không?

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn trường hợp chồng không đến Tòa theo triệu tập thì có được xử ly hôn không.

Hỏi: Vợ tôi muốn ly hôn, nên đã gửi đơn đến Tòa, nhưng tôi lại chưa muốn ly hôn. Vậy xin hỏi Luật sư, nếu tôi không đến tòa theo giấy hẹn thì tòa có xử được không? (Nguyễn Hải - Hà Nội)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Đại Hải - Tổ tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Theo quy định của Bộ luật Tố tụng Dân sự 2004, trong trường hợp vợ bạn nộp đơn xin ly hôn thì bạn sẽ được là bị đơn trong vụ việc. Vì trong thư tư vấn bạn không nêu rõ bạn vắng mặt trong giai đoạn nào của quá trình giải quyết vụ việc vì thế, chúng tôi sẽ chia thành các trường hợp sau:

Thứ nhất, bạn vắng mặt trong giai đoạn hòa giải của tòa. Trong trường hợp này, nếu bạn vắng mặt đến lần thứ hai sau khi nhận được giấy triệu tập của tòa mà vẫn không có lý do chính đáng thì việc hòa giải được xem là không thành vàtòa án sẽ ra quyết định đưa vụ án ra xét xử:

"Điều 182.Những vụ án dân sự không tiến hành hoà giải được:1. Bị đơn đã được Toà án triệu tập hợp lệ đến lần thứ hai mà vẫn cố tình vắng mặt.2. Đương sự không thể tham gia hoà giải được vì có lý do chính đáng.3. Đương sự là vợ hoặc chồng trong vụ án ly hôn là người mất năng lực hành vi dân sự".

Thứ hai, nếu trong trường hợp khi vụ án đã được đưa ra xét xử mà tại phiên tòa, bạn tiếp tục vắng mặt mà không có lý do chính đángthì tòa án có thể xét xử vắng mặt bạn.Việc bạn vắng mặt tại phiên tòa mặc dù đã có giấy triệu tậpcủa tòa án được pháp luật quy định như sau:

"Điều 200.Sự có mặt của bị đơn tại phiên toà:1. Bị đơn phải có mặt tại phiên toà theo giấy triệu tập của Toà án; nếu vắng mặt lần thứ nhất có lý do chính đáng thì phải hoãn phiên toà.2. Bị đơn đã được triệu tập hợp lệ đến lần thứ hai mà vẫn vắng mặt thì Toà án vẫn tiến hành xét xử vắng mặt họ".

Nếu tại phiên tòa xét thấy có đủ các căn cứ cho phép ly hôn thì tòa án vẫn có thể tiến hành thủ tục ly hôn cho vợ chồng bạn theo yêu cầu từ phíavợ bạn. Trong trường hợp này, việc bạn vắng mặt sẽ không có lợi cho bạn vì chỉ vợ bạn đưa ra các bằng chứng trước tòa. Như vậy, với các vấn đề hai bên đang tranh chấp, vợ bạn có thể sẽ có lợi thế hơn vìđưa ra các bằng chứng có lợi cho mình. Do đó, nếu không muốn ly hôn, bạn phải tích cực tham gia vàoquá trình hòa giải hoặc đưa ra các bằng chứng cho thấy chưa có đủ căn cứ cho ly hôn trước tòa, ví dụ: đời sống chung vợ chồng chưa mâu thuẫn đến mức nghiêm trọng, việc yêu cầu ly hôn chỉ là hành vi nhất thời của vợ bạn...

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.