Tư vấn pháp luật: Chế độ trợ cấp một lần khi sinh con

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn về trợ cấp thai sản

Hỏi: Em đi làm và đã tham gia bảo hiểm xã hội dược 12 tháng đến tháng 11/2015. Hiện nay em đã nghỉ việc và có em bé được 2 tháng. Chồng em làm ở cơ quan nhà nước và được hưởng BHXH theo quy định. Vậy sau khi sinh em bé thì em sẽ được hưởng BH theo chồng là 2 tháng lương cơ sở của chồng hay như thế nào? (Vũ Bích - Hải Dương)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198  Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 38 Luật bảo hiểm xã hội quy định vềtrợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi:"Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi.Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con".

Trường hợp của chị không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Luật BHXH. Tuy nhiên, chị vẫn thuộc đối tượng hưởng trợ cấp một lần khi sinh con, chỉ khi nào chị không tham gia BHXH mà chồng tham gia thì chồng mới hưởng chế độ này.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.