Tư vấn ly hôn khi vợ giữ giấy đăng ký kết hôn?

Luật sư vấn ly hôn...

Hỏi: Tôi năm nay 35 tuổi và kết hôn được 02 năm thì vợ chồng chúng tôi không sống chung với nhau nữa, chúng tôi đã sống ly thân hơn một năm nay. Bây giờ tôi muốn ly dị thì phải làm sao? Vợ chồng chúng tôi chưa có con và cũng không có tài sản gì hết. Hiện nay cô ấy đang giữ giấy kết hôn nên tôi không làm đơn được và tôi cũng không biết phải viết đơn như thế nào? (Huyền My - Hà Nam)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ Tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 1 Điều 56 Luật Hôn nhân và gia đình quy định:"Điều 56. Ly hôn theo yêu cầu của một bên:1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được..."

Nhưvậybạn hoàn toàn có quyền ly hônđơn phương mà không cần có sựđồngý của vợbạn.

Hồ sơ xin ly hôn bao gồm:

- Chứng minh nhân dân của vợ, chồngbản sao có chứng thực

- Sổ hộ khẩu của vợ và chồng bản sao có chứng thực

- Giấy đăng ký kết hôn bản chính

- Giấy khai sinh của các con bản sao có chứng thực

- Giấy tờ về tài sản (nếu có tranh chấp).

Theo quy định tại các điều 33, 34, 35 Bộ luật Tố tụng Dân sự sửa đổi, bổ sungnăm 2011 thì bạn có quyền nộp đơn xin ly hôn tới Tòa án nhân dân nơi vợbạn cư trú.

Tuy nhiên trường hợpnếu vợbạn giữgiấy đăng ký kết hônthì cũng khôngảnh hưởngđến thủ tục xin ly hôn củabạn,bạn có thể làm như sau: Bạnliên hệ với cơ quan hộ tịch nơi bạn đãđăng ký kết hôntrướcđâyđểxin bản sao.

Trường hợp nếu nộpđơn cho Tòaán nếu vẫn thiếu giấy tờ nàođó theo yêu cầu của Tòa mà bạnkhông thể bổ sungđược thì trong quá trình thụ lý và giải quyết Tòa sẽ yêu cầu vợbạn là người bổ sung.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.