Tư vấn luật: Không đăng ký kết hôn có ảnh hưởng đến chế độ thai sản

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn trường hợp không đăng ký kết hôn có được hưởng chế độ thai sản hay không.

Hỏi: Việc không đăng ký kết hôn có ảnh hưởng đến chế độ thai sản của người vợ không?Thưa luật sư, em và vợ em đến với nhau khi vợ em vẫn chưa làm thủ tục ly hôn với người chồng trước, hiện vợ em đang làm công nhân và bọn em đã có con. Vậy luật sư cho em hỏi nếu như vợ em lấy bảo hiểm thai sản có vấn đề gì không? (Hoàng Hà - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ Tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Vợ bạn chỉ cần đáp ứng đượccác điều kiện quy định tại điều 28 Luật bảo hiểm xã hội thì vợ bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản: "Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:a) Lao động nữ mang thai;b) Lao động nữ sinh con;c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi".

Như vậy, vợ bạn phải đáp ứng các điều kiện quy định tại Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội thì vợ bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.