Tư vấn luật khi không giấy phép lái xe mà vượt đèn đỏ

Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:...

Hỏi: Hôm qua em và bạn đi trên đường thì bị bắt xe. Với lỗi vi phạm về hành vi không có giấy phép lái xe, không có giấy tờ xe, vượt đèn đỏ. Cho em hỏi mức xử phạt hành chính vi phạm là bao nhiêu? (Hoàng Anh - Đà Nẵng)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Thị Phượng - Tổ tư vấn pháp luật giao thông Công ty Luật TNHH Everest trả lời:

* Thứ nhất, hành vi không có giấy tờ xe

- Trường hợp 1: Bạn quên giấy tờ xe

Theo Điểm b Khoản 2 Điều 21 Nghị định 171/2013/NĐ-CPngày 13 tháng 11 năm 2013quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt: “Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây: b) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không mang theo Giấy đăng ký xe".

- Trường hợp 2: Xe bạn không có giấy tờ xe

Theo Điểm a Khoản 4 Điều 16 Nghị định 171/2013/NĐ-CPngày 13 tháng 11 năm 2013:“Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây: a) Điều khiển xe không có Giấy đăng ký xe, đăng ký rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc theo quy định”.

* Thứ hai, hành vi không có giấy phép lái xe

Theo Điểm c Khoản 2 Điều 21 Nghị định 171/2013/NĐ-CPngày 13 tháng 11 năm 2013quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt

Do bạn cũng không nói rõ là bạn quên giấy phép lái xe ở nhà hay là không có giấy phép lái xe nên tôi chia 2 trường hợp:

- Trường hợp: Không có giấy phép lái xe

Theo Khoản 5 Điều 21 nghị định 171/2013/NĐ-CPngày 13 tháng 11 năm 2013hành vi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy không có giấy phép lái xe thì: “5. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 7 Điều này”.

- Trường hợp: Quên không mang giấy phép lái xe

Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây: c) Người điều khiển xe mô tô không mang theo Giấy phép lái xe".

* Thứ ba, hành vi vượt đèn đỏ

Khoản 4 Điều 6 Nghị định 171/2013/NĐ-CPngày 13 tháng 11 năm 2013quy định xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ: “Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với người điều khiển xe có hành vi vi phạm như sau: Khi tín hiệu đèn giao thông đã chuyển sang màu đỏ nhưng không dừng lại trước vạch dừng mà vẫn tiếp tục đi, trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng trước khi tín hiệu đèn giao thông chuyển sang màu vàng; Hình thức xử phạt bổ sung: Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 01 tháng. Trường hợp vi phạm mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 02 tháng”.

=> Mức xử phạt vi phạm của bạn sẽ là tổng hợp mức xử phạt của các hành vi vi phạm trên.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật giao thông mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.