Tư vấn đòi lại tài sản đã tặng cho

Người nào có một trong những hành vi sau đây chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ một triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới một triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt...

Hỏi: Tôi có quen một cô gái, từ khi quen tới giờ, cháu đưa rất nhiều tiền cho cô ta. Hiện tại, tôi muốn lấy lại một chiếc samsung tab 3 đã đưa cho cô ấy. Nếu bây giờ tôi mượn cái samsung rồi không trả thì có vi phạm quy định của pháp luật không? (Hoàng Dũng - Nam Định)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Hoài Thu - Tổ tư vấn pháp luật dân sựcủa Công ty Luật TNHH Everest- trả lời:

Liên quan đến câu hỏi của anh (chị), chúng tôi xin trích dẫn một số quy định của pháp luật như sau:

- Điều 465 Bộ luật dân sự 2005quy định: "Hợp đồng tặng cho tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên tặng cho giao tài sản của mình và chuyển quyền sở hữu cho bên được tặng cho mà không yêu cầu đền bù, còn bên được tặng cho đồng ý nhận".

- Điều 470 Bộ luật dân sự 2005 quy định về quyền đòi lại tài sản đã tặng cho trong trường hợp tặng cho có điều kiện như sau:"1. Bên tặng cho có thể yêu cầu bên được tặng cho thực hiện một hoặc nhiều nghĩa vụ dân sự trước hoặc sau khi tặng cho. Điều kiện tặng cho không được trái pháp luật, đạo đức xã hội.2. Trong trường hợp phải thực hiện nghĩa vụ trước khi tặng cho, nếu bên được tặng cho đã hoàn thành nghĩa vụ mà bên tặng cho không giao tài sản thì bên tặng cho phải thanh toán nghĩa vụ mà bên được tặng cho đã thực hiện.3. Trong trường hợp phải thực hiện nghĩa vụ sau khi tặng cho mà bên được tặng cho không thực hiện thì bên tặng cho có quyền đòi lại tài sản và yêu cầu bồi thường thiệt hại".

- Điều 140 Bộ luật dân sự 2005 quy định: "1. Người nào có một trong những hành vi sau đây chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ một triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới một triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm: a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó; b) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản..."

Trường hợp của bạn, khi bạn mua chiếc Samsung tab 3 thì đây là tài sản của bạn nhưng nếu bạn mang tặng bạn gái bạn thì quyền sở hữu chiếc máy tính bảng được chuyển giao cho bạn gái bạn tại thời điểm giao, nhận tài sản.

Nếu việc bạn tặng cho bạn gái bạn chiếc máy tính bảng kèm theo điều kiện bạn gáiphải thực hiện một hoặc nhiều nghĩa vụ dân sự không trái pháp luật, đạo đức xã hội mà sau khi nhận tặng cho cô ấykhông thực hiện thì bạn có quyền đòi lại chiếc Samsung tab3 này. Còn nếu việc tặng cho không kèm theo điều kiện thì bạn không có quyền đòi lại.

Trong trường hợp bạn mượn chiếc máy tính bảng samsung tab3 đã tặng cho bạn gái rồi không trả thì cô ấy có thể tố giác bạn về hành vi lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật dân sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.