Trưởng phòng nhân sự có được trực giao kết hợp đồng với người lao động hay không?

Người có quyền giao kết hợp đồng với người lao động phải là người đại diện theo pháp luật quy định tại điều lệ của doanh nghiệp...

Hỏi: Tôi hiện nay đang là nhân viên bán hàng cho một cửa hàng tiện ích gần nhà. Cửa hàng tiện ích này là một chi nhánh của công ty cổ phần Tín food. Lúc giao kết hợp đồng lao động, tôi có để ý thấy rằng người giao kết hợp đồng với tôi chỉ là trưởng phòng nhân sự. Vậy hợp đồng lao động của tôi có giá trị pháp luật không? Đề nghị luật sư tư vấn. (Lê Trọng - Hải Dương)

Luật sư tư vấn pháp luật lao động qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6218
Luật sư tư vấn pháp luật lao động qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6218

Luật gia Nguyễn Bích Phượng - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 3 Nghị định 05/2015/NĐ-CP quy định chi tiết và hường dẫn thi hành một số nội dung của bộ luật lao động quy định về người giao kết hợp đồng lao động như sau:

“1. Người giao kết hợp đồng lao động bên phía người sử dụng lao động là người thuộc một trong các trường hợp sau:

a) Người đại diện theo pháp luật quy định tại điều lệ của doanh nghiệp, hợp tác xã;

b) Người đứng đầu cơ quan, đơn vị, tổ chức theo quy định của pháp luật;

c) Chủ hộ gia đình;

d) Cá nhân trực tiếp sử dụng lao động.

Trường hợp người giao kết hợp đồng lao động bên phía người sử dụng lao động quy định tại các Điểm a, b và c Khoản 1 Điều này không trực tiếp giao kết hợp đồng lao động thì ủy quyền hợp pháp bằng văn bản cho người khác giao kết hợp đồng lao động theo mẫu do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định;…”

Theo quy định trên thì người có quyền giao kết hợp đồng với người lao động phải là người đại diện theo pháp luật quy định tại điều lệ của doanh nghiệp. Người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp không trực tiếp giao kết hợp đồng lao động thì ủy quyền hợp pháp bằng văn bản cho người khác giao kết hợp đồng lao động theo mẫu do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định. Như vậy đối với trường hợp của bạn, nếu trưởng phòng nhân sự đó là người đại diện theo pháp luật của công ty thì hợp đồng của bạn có hiệu lực pháp luật bình thường. Trường hợp người trưởng phòng đó không phải là người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp thì phải có giấy ủy quyền của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp ủy quyền cho trưởng phòng nhân sự giao kết hợp đồng với người lao động, trong trường hợp này hợp đồng lao động của bạn mới có giá trị pháp lý.

Xem thêm:


Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết trong lĩnh vực lao động (nêu trên) được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật1900 6198, E-mail:[email protected]