Tốt nghiệp đại học sư phạm thì thử việc bao lâu?

Thời gian thử việc căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc một lần đối với một công việc.

Hỏi: Em mới tốt nghiệp đại học sư phạm. Em vừa nộp hồ sơ xin việc tại một trường học tư nhân H với vị trí giáo viên dạy toán. Trường yêu cầu em thử việc trong 60 ngày, sau đó mới nhận em vào làm giáo viên chính thức. Đề nghị Luật sư tư vấn, thời gian thử việc của em như thế có đúng không? (Lý Hải Định - Quảng Ninh)

c

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Tâm - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHHEverest - trả lời:

Điều 27 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định như sau:

“Thời gian thử việc căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc một lần đối với một công việc và bảo đảm các điều kiện sau đây:
1. Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;
2. Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn kỹ thuật trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ.
3. Không quá 06 ngày làm việc đối với công việc khác”.

Như vậy, đối với công việc cần cần trình độ chuyên môn từ cao đẳng trở lên thì thời gian thử việc không quá 60 ngày. Do đó, trường H yêu cầu chị thử việc trong thời gian 60 ngày là đúng theo quy định của pháp luật.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.