Tiêu thụ tiền giả bao nhiêu thì bị phạt tù?

Người nào làm, tàng trữ, vận chuyển, lưu hành tiền giả, ngân phiếu giả, công trái giả, thì bị phạt tù từ ba năm đến bảy năm

Hỏi: Người thân của tôi bị bắt về tội lưu hành tiền giả, tôi muốn hỏi: Nếu bị truy cứu về tội lưu hành tiền giả với giá trị dưới 20 triệu thì sẽ bị vào khoản mấy của bộ luật hình sự và mức án trong khoảng bao nhiêu năm? Trường hợp này có đề nghị hưởng án treo được không? (Trịnh Long - Hà Nội).

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Đại Hải - Tổ tư vấn pháp luật hình sự của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Theo thông tin bạn cung cấp thì pháp luật hình sự hiện hành có quy định như sau về tội lưu hành tiền giả:

Điều 180 – Bộ luật hình sự 1999 sử đổi bổ sung 2009. Tội làm, tàng trữ, vận chuyển, lưu hành tiền giả, ngân phiếu giả, công trái giả

"1. Người nào làm, tàng trữ, vận chuyển, lưu hành tiền giả, ngân phiếu giả, công trái giả, thì bị phạt tù từ ba năm đến bảy năm.

2. Phạm tội trong trường hợp nghiêm trọng thì bị phạt tù từ năm năm đến mười hai năm.

3. Phạm tội trong trường hợp rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng, thì bị phạt tù từ mười năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân.

4. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản".


Theo quy định của nghị quyết 02/2003/NQ-HĐTP, tại điểm 3.2, mục 3 có quy định về việc xác định giá trị tiền giả để buộc người lưu hành tiền giả phải chịu TNHS như sau:

3.2. Đối với tội tàng trữ, vận chuyển, lưu hành tiền giả, ngân phiếu giả, công trái giả (sau đây gọi chung là tiền giả):

b. Nếu tiền giả có trị giá tương ứng từ mười triệu đồng đến dưới một trăm triệu đồng tiền Việt Nam thì người phạm tội phải chịu trách nhiệm hình sự theo khoản 2 Điều 180 Bộ luật Hình sự

Theo những quy định trên, người thân của bạn sẽ phải chịu TNHS với mức án thấp nhất là 5 năm tù giam và cao nhất là 12 năm tù giam.

Trường hợp được hưởng án treo phải là trường hợp bị phạt không quá 3 năm tù giam mới đủ điều kiện để xét hưởng án treo. Về quy định hưởng án treo, chúng tôi đã có một bài viết tư vấn rất cụ thể.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.