Thuế phải nộp khi công ty mua tài sản?

Khoản 1 Điều 13 Thông tư 39/3014/TT-BTC Trường hợp tổ chức không phải là doanh nghiệp, hộ và cá nhân không kinh doanh bán hàng hóa, dịch vụ thuộc đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng.

Hỏi: Trong trường hợp công ty tôi có mua lại 1 số tài sản của 1 cá nhân (máy móc thiết bị ngành may, nhà ăn cho công nhân, dây chuyền sản xuất....) trị giá 1 tỷ thì cần những chứng từ gì để có thể mua được hóa đơn bán lẻ của Thuế.Và cá nhân bán tài sản kia sẽ phải nộp những loại thuế gì.Để xác định được cá nhân đó có phải nộp thuế và được cấp hóa đơn lẻ hay không cần phải xác định cá nhân đó có phải là cá nhân kinh doanh hay không ?(Hương Nhãn - Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lê Thị Hồng Sơn - Tổ tư vấn pháp luật kế toán - thuế của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Trường hợp cá nhân kinh doanh:

" Khi bán tài sản cá nhân phải nộp thuế theo quy định tại thông tư 92/2015/TT-BTC với hoạt động bán tài sản với tỷ lệ thuế GTGT à 1%, thuế TNCN là 0.5%. Cơ quan thuế sẽ cấp hóa đơn lẻ cho cá nhân theo quy định tại Điều 13 Thông tư 39/2014/TT-BTC.

Riêng đối với tài sản là nhà ăn cho công nhân (bất động sản)thì cá nhân đó phải nộp thuế TNCN từ hoạt động chuyển nhượng bất động sản là 2% x giá trị hợp đồng".

Trường hợp cá nhân không kinh doanh:

Theo quy định tại khoản 3 Điều 5 Thông tư 219/2013/TT-BTC thì:

"3.Tổ chức, cá nhân không kinh doanh, không phải là người nộp thuế GTGT bán tài sản." Khi không phả là người nộp thuế GTGT thì cá nhân đó không phải kê khai tính nộp thuế GTGT và cơ quan thuế không cấp hóa đơn lẻ. Trường hợp này công ty được lập bảng kê 01/TNDN để bổ sung vào hộ hồ sơ,chứng từ chứng minh chi phí hợp lý.

Cụ thể, căn cứ theo khoản 1 Điều 13 Thông tư 39/3014/TT-BTC: "Trường hợp tổ chức không phải là doanh nghiệp, hộ và cá nhân không kinh doanh bán hàng hóa, dịch vụ thuộc đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng hoặc thuộc trường hợp không phải kê khai, nộp thuế giá trị gia tăng thì cơ quan thuế không cấp hóa đơn."

Riêng đối với tài sản là nhà ăn (bất động sản) thì cánhân đó phải nộp thuế TNCN từ hoạt động chuyển nhượng bất động sản là 2% x giá trị hợp đồng.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Kế toán mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.