Thừa kế thế vị

Nếu người được thừa kế theo di chúc chết trước người để lại di chúc thì di chúc đã lập để lại tài sản cho người thừa kế sẽ không được thực hiện và di sản sẽ chia theo pháp luật.

Hỏi: Khi còn sống, bố tôi có làm di chúc để lại toàn bộ tài sản cho chồng tôi. Di chúc này đã đươc công chứng, chứng thực hợp pháp. Không may, 01 tháng trước, trên đường đi du lịch, bố chồng tôi và chồng tôi gặp tai nạn giao thông. Chồng tôi mất ngay sau đó, còn bố chồng tôi mất sau khi vào viện điều trị 10 ngày. Nay các anh chị em của chồng tôi nói chồng tôi mất rồi thì di chúc không còn hiệu lực, đồng thời cũng không được hưởng di chúc. Tất cả phần tài sản sẽ chia đều cho những người con còn lại của bố chồng tôi. Đề nghị Luật sư tư vấn việc yêu cầu chia như vậy có hợp pháp không? (Nguyễn Thoan - Hà Tĩnh).

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Trần Thị Yến - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Bộ luật dân sự 2005 quy định như sau:

1. Thừa kế theo pháp luật được áp dụng trong những trường hợp sau đây:…c) Những người thừa kế theo di chúc đều chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người lập di chúc; cơ quan, tổ chức được hưởng thừa kế theo di chúc không còn vào thời điểm mở thừa kế” (Điều 675).
1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:
a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;” (Điều 676).

Điều 677. Thừa kế thế vị
Trong trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống.

Như vậy, nếu chồng chị chết trước bố chồng chị thì di chúc trước đó bố chồng chị đã lập để lại tài sản cho chồng chị sẽ không được thực hiện. Nói cách khác, nếu bố chồng chị không còn di chúc hợp pháp nào khác thì trong trường hợp này tài sản ông để lại sẽ được chia theo pháp luật.

Những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất sẽ được hưởng thừa kế theo pháp luật của người chết bao gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết. Do chồng chị chết trước bố chồng chị nên các con của chồng chị sẽ được hưởng phần thừa kế thế vị của chồng chị. Cụ thể, các cháu sẽ được hưởng một suất thừa kế theo pháp luật tài sản của bố chồng chị để lại.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật thừa kế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.