Thủ tục xin cấp giấy phép để doanh nghiệp nước ngoài mở chi nhánh tại Việt Nam

Luật sư tư vấn về thành lập chi nhánh...

Hỏi: Công ty em làm ở Đài loan, muốn mở chi nhánh tại VN 100% vốn nước ngoài về lĩnh vực quản lý tài sản, chung cư... Vậy không biết có quy định nào về chứng chỉ nghiệp vụ không? Công ty có chứng chỉ hoạt động trong lĩnh vực này ở Đài loan, thì qua Việt Nam có được công nhận không? Có quy định pháp luật nào của VN quy định về điều này hay không? Nếu có thì phải làm những thủ tục gì? (La My - Cà Mau)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198  Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Để thực hiện việc mở chi nhánh tại Việt Nam hoạt động về lĩnh vực quản lý tài sản chung cư, trước hết, anh/chị cần phải thực hiện việc xin giấy phép để thành lập chi nhánh.

Ở Việt Nam không có quy định về chứng chỉ nghiệp vụ trong lĩnh vực hoạt động này. Công ty có chứng chỉ hoạt động trong lĩnh vực này ở tại Đài Loan rồi, tuy nhiên vấn đề này chỉ liên quan đến việc công ty đã được thành lập hợp pháp theo quy định pháp luật Đài Loan, còn khi anh/chị muốn mở chi nhánh tại Việt Nam vẫn cần phải xin giấy phép thành lập theo quy định của pháp luật Việt Nam.

Tại Khoản 2 Điều 4 Nghị định 72/2006 có quy định như sau:“2. Thương nhân nước ngoài được cấp Giấy phép thành lập chi nhánh tại Việt Nam khi có đủ các điều kiện sau:a, Là thương nhân được pháp luật nước nơi thương nhân đó thành lập hoặc đăng ký kinh doanh công nhận hợp pháp;b, Đã hoạt động không dưới 05 năm, kể từ khi thành lập hoặc đăng ký kinh doanh hợp pháp”.

Khi đáp ứng được đầy đủ các điều kiện nêu trên thì bạn có thể thực hiện thủ tục để đề nghị cấp giấy phép thành lập chi nhánh như sau:

Hồ sơ bao gồm:

- Đơn đề nghị cấp Giấy phép thành lập Chi nhánh theo mẫu của Bộ Công thương do đại diện có thẩm quyền của thương nhân nước ngoài ký;

- Bản sao Điều lệ hoạt động của Chi nhánh, trong đó quy định rõ phạm vi ủy quyền cho người đứng đầu Chi nhánh;

- Bản sao Giấy đăng ký kinh doanh hoặc giấy tờ giá trị tương đương của thương nhân nước ngoài được cơ quan có thẩm quyền nơi thương nhân nước ngoài thành lập hoặc đăng ký kinh doanh xác nhận. Trong trường hợp Giấy đăng ký kinh doanh hoặc giấy tờ có giá trị tương đương có quy định thời hạn hoạt động của thương nhân nước ngoài thì thời hạn đó phải còn ít nhất là 03 năm;

- Báo cáo tài chính có kiểm toán hoặc tai liệu khác có giá trị tương đương chứng minh sự tồn tại và các hoạt động thực sự của thương nhân nước ngoài trong năm tài chính gần nhất.

Cơ quan có thẩm quyền giải quyết:Bộ Công thương là cơ quan cấp, cấp lại, sửa đổi, bổ sung, gia hạn, thu hồi Giấy phép thành lập Chi nhánh của thương nhân của thương nhân nước ngoài.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.