Thủ tục sang tên quyền sử dụng đất cho những người thừa kế

Sau khi thực hiện xong thủ tục chia thừa kế thì người có quyền sử dụng đất có thể tiến hành đăng ký đất đai tại văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất.

Hỏi: Cha tôi đứng tên quyền sở hữu một mảnh đất nhưng ông đã qua đời cách đây 3 năm, mẹ tôi muốn chia điều phần đất này cho các con trong gia đình thì thủ tục sang tên sổ đỏ cho các con sẽ như thế nào?Nếu có một người con trong gia đình không muốn thừa kế lại thì có xảy ra tranh chấp không hay tùy vào quyết định chia thừa kế của mẹ? (Ngô Huy - Thanh Hóa)
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198


Luật gia Bùi Ánh Vân - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 1 Điều 675 Bộ luật Dân sự 2005 quy định:

“Điều 675.Những trường hợp thừa kế theo pháp luật
1. Thừa kế theo pháp luật được áp dụng trong những trường hợp sau đây: a) Không có di chúc; b) Di chúc không hợp pháp; c) Những người thừa kế theo di chúc đều chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người lập di chúc; cơ quan, tổ chức được hưởng thừa kế theo di chúc không còn vào thời điểm mở thừa kế; d) Những người được chỉ định làm người thừa kế theo di chúc mà không có quyền hưởng di sản hoặc từ chối quyền nhận di sản.”

Như vậy, với trường hợp của gia đình bạn, cha bạn là người đứng tên sở hữu mảnh đất, cũng có nghĩa mảnh đất là tài sản của ông. Khi ông mất không để lại di chúc, do đó mảnh đất sẽ được chia thừa kế theo pháp luật.

Điều 676 BLDS 2005 quy định về người thừa kế theo pháp luật như sau:


"1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây: a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết; b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại; c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.”

Như vậy, mẹ bạn và các con trong gia đình thuộc hàng thừa kế thứ nhất theo quy định tại điểm a khoản 1. Mà theo khoản 2 Điểu này thì mẹ bạn cùng các anh em bạn sẽ được hưởng phần thừa kế bằng nhau, tức là mảnh đất đó sẽ được chia đều cho mẹ và các con. Có nghĩa là mẹ bạn không có quyền quyết định thừa kế. Chỉ có phần đất thừa kế của mẹ bạn sẽdo mẹ bạn định đoạt, có thể chia cho ai là tùy ở mẹ bạn.

Về trình tự thủ tục sang tên sổ đỏ cho những người thừa kế:

Thứ nhất, hồ sơ bao gồm:
- Phiếu yêu cầu công chứng theo mẫu;
- Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;
-Giấy chứng tử của bố bạn;
- Giấy tờ tùy thân của các thừa kế;
-Những giấy tờ khác (như: giấy khai sinh, giấy kết hôn …).

Thứ hai, thủ tục như sau;

Sau khi kiểm tra hồ sơ thấy đầy đủ, phù hợp quy định của pháp luật, cơ quan công chứng tiến hành niêm yết công khai tại trụ sở Uỷ ban nhân dân cấp xã, nơi thường trú trước đây của người để lại di sản; trong trường hợp không có nơi thường trú, thì niêm yết tại Uỷ ban nhân dân cấp xã, nơi tạm trú có thời hạn của người đó. Nếu không xác định được cả hai nơi này, thì niêm yết tại Uỷ ban nhân dân cấp xã, nơi có bất động sản của người để lại di sản. Sau 15 ngày niêm yết, không có khiếu nại, tố cáo gì thì cơ quan công chứng chứng nhận văn bản thừa kế.

Sau khi công chứng văn bản thừa kế, anh chị em bạn cần thực hiện thủ tục đăng ký quyền sử dụng đất tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất thuộc Phòng tài nguyên và môi trường cấp huyện nơi có đất.Nếu phải thực hiện nghĩa vụ tài chính chính thì văn phòng đăng đất thông báo việc thực hiện nghĩa vụ tài chính. Sau khi thực hiện xong nghĩa vụ tài chính (nếu có), ạnh chị em bạn được nhận giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.