Thủ tục hòa giải khi tiến hành ly hôn

Sau khi đã thụ lý đơn yêu cầu ly hôn, Tòa án tiến hành hòa giải theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự.

Hỏi: Tôi nộp đơn ly hôn đơn phương ra toà án quận 8 ngày 25/12/2014 Đến 15/01/2015 đến đóng án phí. Ngày 05/02/2015 toà mời 02 vợ chồng đến hoà giải. Vui lòng cho tôi hỏi thăm, nếu lần kế tiếp được mơi đến toà, phía tôi là vợ quyết định ly hôn thì có được chấm dứt việc hoà giải và chờ ra quyết định ly hôn luôn hay không? Toà chỉ hoà giải 01 lần thôi đúng không? (Trần Hằng - Hà Nội)
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ Tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 54 Luật hôn nhân gia đình 2014 quy định về hòa giải tại Tòa án: "Sau khi đã thụ lý đơn yêu cầu ly hôn, Tòa án tiến hành hòa giải theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự."

Điều 185a Bộ luật Tố tụng dân sự sửa đổi, bổ sung 2011 quy định về trình tự hòa giải: "1. Trước khi tiến hành hòa giải, Thư ký Tòa án báo cáo Thẩm phán về sự có mặt, vắng mặt của những người tham gia phiên hòa giải đã được Tòa án thông báo. Thẩm phán chủ trì phiên hòa giải kiểm tra lại sự có mặt và căn cước của những người tham gia phiên hòa giải. 2. Thẩm phán chủ trì phiên hòa giải theo nội dung hòa giải quy định tại Điều 185 của Bộ luật này. 3. Các đương sự hoặc người đại diện hợp pháp của đương sự trình bày ý kiến của mình về những nội dung tranh chấp và đề xuất những vấn đề cần hòa giải. 4. Thẩm phán xác định những vấn đề các bên đã thống nhất, những vấn đề chưa thống nhất và yêu cầu các bên đương sự trình bày bổ sung những nội dung chưa rõ, chưa thống nhất. 5. Thẩm phán kết luận về những vấn đề các bên đương sự đã hòa giải thành và vấn đề chưa thống nhất".
Như vây, pháp luật không quy định cụ thể phải hòa giải mấy lần, nhưng thông thường nếu quá 2-3 lần mà không thành thì tòa án sẽ đưa vụ việc ra xét xử. Trong trường hợp của bạn, bạn quyết định ly hôn nghĩa là hòa giải đã không thành, tòa án sẽ xem xét mở thêm một phiên hòa giải nữa hoặc không, điều này phụ thuộc vào nhận định của Thẩm phán chủ tọa phiên tòa.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.