Thu hồi đất mà không thông báo có được coi là hợp pháp?

Theo quy định của pháp luật đất đai, trước khi thu hồi đất, UBND cấp có thẩm quyền thu hồi đất phải ban hành thông báo thu hồi đất. Thông báo thu hồi đất phải được gửi đến từng người có đất bị thu hồi. Việc thu hồi đất mà không thông báo là vi phạm pháp luật đất đai.

Hỏi: Tôi là người dân sống ở quận Thanh Xuân, thành phố Hà Nội. Vừa qua, gia đình tôi bất ngờ bị người của UBND quận cưỡng chế thu hồi đất mà không hề thông báo trước. Tôi có làm đơn khiếu nại lên Chủ tịch UBND quận nhưng vẫn không nhận được hồi âm. Đề nghị Luật sư tư vấn cho tôi, việc UBND quận thu hồi đất mà không báo trước có vi phạm pháp luật đất đai hay không? (Nguyễn Trung - Hà Nội)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Trung Hiếu - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 1 Điều 69 Luật Đất đai năm 2013 về trình tự, thủ tục thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh, phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng quy định:
“1. Xây dựng và thực hiện kế hoạch thu hồi đất, điều tra, khảo sát, đo đạc, kiểm đếm được quy định như sau:
a) Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền thu hồi đất ban hành thông báo thu hồi đất.
Thông báo thu hồi đất được gửi đến từng người có đất thu hồi, họp phổ biến đến người dân trong khu vực có đất thu hồi và thông báo trên phương tiện thông tin đại chúng, niêm yết tại trụ sở Ủy ban nhân dân cấp xã, địa điểm sinh hoạt chung của khu dân cư nơi có đất thu hồi;
b) Ủy ban nhân dân cấp xã có trách nhiệm phối hợp với tổ chức làm nhiệm vụ bồi thường, giải phóng mặt bằng triển khai thực hiện kế hoạch thu hồi đất, điều tra, khảo sát, đo đạc, kiểm đếm;
c) Người sử dụng đất có trách nhiệm phối hợp với tổ chức làm nhiệm vụ bồi thường, giải phóng mặt bằng thực hiện việc điều tra, khảo sát, đo đạc xác định diện tích đất, thống kê nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất để lập phương án bồi thường, hỗ trợ, tái định cư;
d) Trường hợp người sử dụng đất trong khu vực có đất thu hồi không phối hợp với tổ chức làm nhiệm vụ bồi thường, giải phóng mặt bằng trong việc điều tra, khảo sát, đo đạc, kiểm đếm thì Ủy ban nhân dân cấp xã, Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam cấp xã nơi có đất thu hồi và tổ chức làm nhiệm vụ bồi thường, giải phóng mặt bằng tổ chức vận động, thuyết phục để người sử dụng đất thực hiện”.

Như vậy, theo quy định trên, việc thu hồi đất phải trải qua trình tự gồm nhiều bước và có sự phối hợp của nhiều cơ quan, tổ chức như UBND các cấp, tổ chức làm nhiệm vụ bồi thường, giải phóng mặt bằng và các cơ quan, tổ chức khác. Việc UBND cấp có thẩm quyền thông báo trước khi thu hồi đất là bắt buộc. Vì vậy, việc UBND quận Thanh Xuân không thông báo trước mà thu hồi đất của gia đình anh (chị) là việc làm trái với quy định của Luật Đất đai năm 2013.

Trong trường hợp này, anh (chị) nên kiên trì khiếu nại lên Chủ tịch UBND quận Thanh Xuân để yêu cầu trả lời về việc thu hồi đất trái pháp luật trên. Nếu quá thời hạn trả lời mà UBND quận Thanh Xuân không trả lời thì anh (chị) có quyền tiếp tục gửi đơn khiếu nại lên Chủ tịch UBND thành phố Hà Nội hoặc có thể khởi kiện vụ án hành chính tại Tòa án theo quy định của Luật tố tụng hành chính để bảo vệ quyền và lợi ích hợp của mình.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.