Sử dụng trên 10 lao động, có phải chuyển sang hình thức doanh nghiệp không?

Hộ kinh doanh khi sử dụng trên 10 lao động thì phải chuyển đổi sang loại hình doanh nghiệp theo một trong các hình thức như: doanh nghiệp tư nhân, công ty cổ phần, công ty TNHH hoặc công ty hợp danh theo quy định của Luật Doanh nghiệp 2014.

Hỏi: Hiện nay, hộ kinh doanh cá thể của tôi có 09 lao động. Thời gian tới, do muốn mở rộng hoạt động kinh doanh và nhân sự tôi dự định tuyển thêm 10 lao động vào làm việc cho mình nữa. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi có phải chuyển đổi sang hoạt động theo hình thức doanh nghiệp không? (Đỗ Văn Toàn - Hải Dương)

>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Hoài Thương - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Điều 66, Nghị định 78/2015/NĐ - CP ngày 14/9/2015 của Chính phủ về Đăng ký doanh nghiệp quy định như sau:

“1. Hộ kinh doanh do một cá nhân hoặc một nhóm người gồm các cá nhân là công dân Việt Nam đủ 18 tuổi, có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, hoặc một hộ gia đình làm chủ, chỉ được đăng ký kinh doanh tại một địa điểm, sử dụng dưới mười lao động và chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình đối với hoạt động kinh doanh.

2. Hộ gia đình sản xuất nông, lâm, ngư nghiệp, làm muối và những người bán hàng rong, quà vặt, buôn chuyến, kinh doanh lưu động, làm dịch vụ có thu nhập thấp không phải đăng ký, trừ trường hợpkinh doanh các ngành, nghề có điều kiện, Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quy định mức thu nhập thấp áp dụng trên phạm vi địa phương.

3. Hộ kinh doanh có sử dụng từ mười lao động trở lên phải đăng ký thành lập doanh nghiệp theo quy định”

Do vậy, khi hộ kinh doanh của anh (chị) khi sử dụng trên 10 lao động thì phải chuyển đổi sang loại hình doanh nghiệp theo một trong các hình thức như: Doanh nghiệp tư nhân, công ty cổ phần, công ty TNHH hoặc công ty hợp danh theo quy định của Luật Doanh nghiệp 2014.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.