Quyền cấp, thoát nước qua bất động sản liền kề

Theo quy định của pháp luật dân sự, trong trường hợp do vị trí tự nhiên của bất động sản mà việc cấp, thoát nước buộc phải qua một bất động sản khác thì chủ sở hữu bất động sản có nước chảy qua phải dành một lối cấp, thoát nước thích hợp, không được cản trở dòng nước.

Hỏi: Luật sư cho tôi hỏi, tôi đang làm đường thoát nước cho ngôi nhà của gia đình tôi nhưng bắt buộc phải đi qua mảnh đất của gia đình ông T (hàng xóm của tôi) để ra được đường cống công cộng. Tuy nhiên, ông T không cho phép tôi xây dựng đường thoát nước qua đất của nhà ông ấy vì ông T cho rằng việc làm của tôi là xâm phạm quyền sử dụng mảnh đất của nhà ông T. Vậy, hành động của ông T có trái với quy định của pháp luật dân sự hay không? (Lê Thức - Hà Nam)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Trung Hiếu - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản
của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 277 Bộ luật Dân sự năm 2005 về quyền về cấp, thoát nước qua bất động sản liền kề quy định:
“Trong trường hợp do vị trí tự nhiên của bất động sản mà việc cấp, thoát nước buộc phải qua một bất động sản khác thì chủ sở hữu bất động sản có nước chảy qua phải dành một lối cấp, thoát nước thích hợp, không được cản trở hoặc ngăn chặn dòng nước chảy. Người sử dụng lối cấp, thoát nước phải hạn chế đến mức thấp nhất thiệt hại cho chủ sở hữu bất động sản có nước chảy qua khi lắp đặt đường dẫn nước; nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường. Trong trường hợp nước tự nhiên chảy từ vị trí cao xuống vị trí thấp mà gây thiệt hại cho chủ sở hữu bất động sản có nước chảy qua thì người sử dụng lối cấp, thoát nước không phải bồi thường thiệt hại”.

Như vậy, theo quy định trên thì ông T (hàng xóm nhà anh (chị)) phải dành một lối cấp, thoát nước thích hợp cho nhà anh (chị), không được cản trở hoặc ngăn chặn dòng nước chảy. Hành động không cho phép anh (chị) xây dựng đường thoát nước của ông T là vi phạm pháp luật dân sự về quyền cấp, thoát nước qua bất động sản liền kề. Tuy nhiên, trong trường hợp gia đình anh (chị) được xây dựng đường thoát nước qua mảnh đất của ông T thì phải hạn chế đến mức thấp nhất thiệt hại cho nhà ông T, nếu gia đình anh (chị) gây thiệt hại thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật dân sự.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.