Quan hệ với trẻ từ 7 đến 8 tuổi xử phạt thế nào?

Xử phạt thế nào

Hỏi: Tôi muốn hỏi về trường hợp trẻ phát triển sớm, ở độ tuổi từ 12 đến 13 là nam. Có sự tò mò về giới tính và đã chơi trò người lớn với một bé gái tuổi khoảng tầm 7 đến 8 tuổi.Gia đình bé gái muốn thưa kiện bé trai vì cho là bé lạm dụng tình dục với bé gái. Xin hỏi luật sư trường hợp này sẽ được xử phạt như thế nào? Bé trai có phải chịu sự quản thúc không? (Thu Lương - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật hình sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

- Căn cứ theo Điều 12 và Điều112 Bộ luật hình sự 1999 (sửa đổi bổ sung 2003) quy định:

"Điều 112. Tội hiếp dâm trẻ em

1. Người nào hiếp dâm trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm:a) Có tính chất loạn luân;b) Làm nạn nhân có thai;c) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%;d) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;đ) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình:a) Có tổ chức;b) Nhiều người hiếp một người;c) Phạm tội nhiều lần;d) Đối với nhiều người;đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61%trở lên;e) Biết mình bị nhiễm HIVmà vẫn phạm tội;g) Làm nạn nhân chết hoặc tự sát.

4. Mọi trường hợp giao cấu với trẻ em chưa đủ 13 tuổi là phạm tội hiếp dâm trẻ em và người phạm tội bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình.

5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

Điều 12. Tuổi chịu trách nhiệm hình sự:"1. Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm.2. Người từ đủ 14 tuổi trở lên, nhưng chưa đủ 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng do cố ý hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng."

- Căn cứ theo Điều 92 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012:

Điều 92. Đối tượng áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng

"1. Người từ đủ 12 tuổi đến dưới 14 tuổi thực hiện hành vi có dấu hiệu của một tội phạm đặc biệt nghiêm trọng do cố ý quy định tại Bộ luật hình sự.2. Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi thực hiện hành vi có dấu hiệu của một tội phạm rất nghiêm trọng do vô ý quy định tại Bộ luật hình sự.3. Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi thực hiện hành vi có dấu hiệu của một tội phạm nghiêm trọng do cố ý quy định tại Bộ luật hình sự mà trước đó đã bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn.4. Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 18 tuổi 02 lần trở lên trong 06 tháng thực hiện hành vi trộm cắp, lừa đảo, đánh bạc, gây rối trật tự công cộng mà chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự và trước đó đã bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn.5. Không áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng đối với các trường hợp sau đây:a) Người không có năng lực trách nhiệm hành chính;b) Người đang mang thai có chứng nhận của bệnh viện;c) Phụ nữ hoặc người duy nhất đang nuôi con nhỏ dưới 36 tháng tuổi được Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người đó cư trú xác nhận".

Trong trường hợp này, bé trai có thực hiện hành vi giao cấu với bé gái chưa đủ 13 tuổi là phạm Tội hiếp dâm trẻ em (Khoản 4 Điều 112) . Tuy nhiên bé trai đang ở độ tuổi từ 12 đến 13nên không phải chịu trách nhiệm hình sự theo quy định về Tuổi chịu trách nhiệm hình sự (Điều 12) nhưng bé trai sẽ phải chịu các biện pháp đưa vào trườnggiáo dưỡng theo Điều 92 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.