Phạt tiền vì không khám sức khỏe đi nghĩa vụ quân sự, đúng hay sai?

Hành vi không có mặt đúng thời gian hoặc địa điểm kiểm tra, khám sức khỏe ghi trong giấy gọi kiểm tra, khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự mà không có lý do chính đáng sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng.

Hỏi: Em từng học tại trường Đại học X ở Hà Nội được 02 năm (hệ đại học chính quy, ngành điện công nghiệp). Do học phí quá đắt, gia đình không lo nổi nên em nghỉ học đi làm công nhân. Sau khi nghỉ học, em có giấy gọi đikhám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự. Em không về khám sức khỏe nên bị phạt hành chính 01 triệu đồng. Đề nghị Luật sư tư vấn, em bị phạt như vậy là đúng hay sai? (Thanh Bình - Hà Nội)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thúy Vy - Tổ tư vấn pháp luật hành chính Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

- Khoản 1 Điều 59 Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015 quy định về xử lý vi phạm quân sự như sau: "1. Tổ chức, cá nhân có hành vi trốn tránh, chống đối, cản trở việc thực hiện nghĩa vụ quân sự thì tùy theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử lý kỷ luật, xử phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự."

- Nghị định số 120/2013/NĐ-CP ngày 09 tháng 10 năm 2013 của Chính phủ quy định về vi phạm quy định về kiểm tra, khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự như sau: "1. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với hành vi không có mặt đúng thời gian hoặc địa điểm kiểm tra, khám sức khỏe ghi trong giấy gọi kiểm tra, khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự mà không có lý do chính đáng" (khoản 1 Điều 6).

Căn cứ theo quy định pháp luật nêu trên, hành vi không có mặt đúng thời gian hoặc địa điểm kiểm tra, khám sức khỏe ghi trong giấy gọi kiểm tra, khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự mà không có lý do chính đáng sẽ bịphạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng. Như vậy, việc anh bị phạt hành chính 1.000.000 vì không về khám sức khỏe là đúng quy định pháp luật.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hành chính mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.