Nhận giấy báo nhập học có được tạm hoãn nhập ngũ?

Người nhận được giấy báo nhập học và giấy báo nhập ngũ cùng một thời điểm vẫn có thể phải thực hiện nghĩa vụ quân sự theo quy định pháp luật.

Hỏi: Sang năm tôi thi đại học nếu tôi nhận được giấy báo nhập học và đồng thời vẫn nhận được giấy báo nhập ngũ. Đề nghị luật sư tư vấn, trong trường hợp như vậy tôi có được tạm hoãn nhập ngũ để đi học không? (Ngọc Minh - Lào Cai)
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Thủy-Công ty LuậtTNHH Everest - trả lời:

Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015 quy định như sau:

“1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo” (khoản 1 Điều 41).

Như vậy, căn cứ theo khoản 1 điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015, anh không thuộc trường hợp tạm hoãn nhập ngũ. Nếu anh nhận được giấy báo nhập học và giấy báo nhập ngũ cùng một thời điểm, thì anh vẫn phải thực hiện lệnh gọi nhập ngũ theo quy định. Đối với giấy báo nhập học anh thông báo với nhà trường và bảo lưu kết quả nhập học.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hành chính mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.