Nhà không có sổ hồng có được phân chia khi ly hôn hay không?

Theo quy định của pháp luật dân sự, nhà không có sổ hồng thì người sử dụng không được Nhà nước công nhân quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà ở. Khi vợ, chồng người sử dụng căn nhà làm thủ tục ly hôn thì căn nhà sẽ không được Tòa án tính là tài sản chung để phân chia.

Hỏi: Tôi và vợ tôi có căn nhà mua bằng hợp đồng viết tay, không có sổ đỏ. Gần đây, tôi và vợ tôi có nhiều mâu thuẫn không thể giải quyết và muốn ly hôn với nhau. Luật sư tư vấn cho tôi biết, nếu bây giờ tôi và vợ tôi nộp đơn xin ly hôn ra Tòa án thì căn nhà trên có được Tòa án tính vào tài sản chung để phân chia hay không? (Trần Thành - Hải Dương)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Trung Hiếu - Tổ tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 450 Bộ luật Dân sự năm 2005 về hình thức hợp đồng mua bán nhà ở quy định:

“Hợp đồng mua bán nhà ở phải được lập thành văn bản, có công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác”.

Khoản 1 Điều 188 Luật Đất đai năm 2013 về điều kiện thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất quy định:

“Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây:

a) Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;

b) Đất không có tranh chấp;

c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

d) Trong thời hạn sử dụng đất”.

Như vậy, theo quy định trên thì căn nhà mà vợ, chồng anh (chị) đang sử dụng thuộc diện không được chuyển nhượng do không có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (cách gọi dân dã là sổ đỏ). Ngoài ra, hợp đồng chuyển nhượng mà vợ, chồng anh (chị) đã giao kết với chủ cũ của căn nhà chỉ là hợp đồng viết tay, không có công chứng, vì vậy hợp đồng trên không phù hợp với quy định của pháp luật về hình thức. Do đó, căn nhà mà vợ, chồng anh (chị) đã mua chưa được Nhà nước công nhận quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà ở. Do đó, nếu vợ chồng anh (chị) làm đơn ra Tòa án xin ly hôn thì căn nhà trên sẽ không được Tòa án tính vào là tài sản chung của vợ chồng để phân chia tài sản.

Nếu vợ chồng anh (chị) muốn được Tòa án tính vào là tài sản chung để phân chia thì vợ, chồng anh (chị) cần tiến hành làm sổ đỏ cho căn nhà trên thì vợ, chồng anh (chị) sẽ được Nhà nước công nhận quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà ở. Khi đó, căn nhà của vợ, chồng anh (chị) sẽ được tính vào tài sản chung của vợ chồng và được Tòa án công nhận là tài sản chung để phân chia khi vợ, chồng anh (chị) ly hôn.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.