Người lao động có được nghỉ việc riêng không hưởng lương không?

Do đây là thỏa thuận giữa hai bên nên công ty có thể từ chối việc nghỉ phép của nhân viên nếu hoạt động của công ty có thể bị ảnh hưởng do sự vắng mặt của người đó. Như vậy, nếu không được sự cho phép từ công ty, người đó không được phép tự ý nghỉ.

Hỏi: Tôi là cán bộ Công đoàn của công ty, hiện tại khi tiếp nhận thông tin từ đoàn viên công đoàn của bộ phận sản xuất nhưng không biết giải thích như thế nào cho phù hợp. Vì vậy tôi gửi thư này đề nghị sự hỗ trợ tư vấn của các luật sư.Ý kiến nhưsau: "Tôi viết đơn xin nghỉ việc riêng 08 ngày (trong đó có 03 ngày nghỉ phép hằng năm và 04 ngày nghỉ không hưởng lương). Tôi viết đơn trước ngày nghỉ 30 ngày. Tôi có trình bày với quản lý lý do nghỉ việc do giải quyết việc riêng của gia đình nhưng cấp trên của tôi chỉ duyệt cho tôi 03 ngày nghỉ phép mà không duyệt cho tôi nghỉ không hưởng lương. Vậy xin hỏi Ban chấp hành công đoàn làm thế nào thì tôi mới được nghỉ để giải quyết việc riêng của mình?" Xin nói thêm: Trong nội quy của công ty có quy định nếu nghỉ phép trên 04 ngày thì phải gửi đơn xin phép trước một tuần. (Lê Giang - Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6218.
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198.

Luật gia Lưu Thị Ngọc Anh - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Bộ luật Lao động 2012 có quy định như sau:

"Điều 116. Nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương

1. Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau đây:

a) Kết hôn: nghỉ 03 ngày;

b) Con kết hôn: nghỉ 01 ngày;

c) Bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết; vợ chết hoặc chồng chết; con chết: nghỉ 03 ngày.

2. Người lao động được nghỉ không hưởng lương 01 ngày và phải thông báo với người sử dụng lao động khi ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh, chị, em ruột chết; bố hoặc mẹ kết hôn; anh, chị, em ruột kết hôn.

3. Ngoài quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương".

Theo đó, người lao động có thể nghỉ việc riêng và vẫn hưởng lương trong các trường hợp tại khoản1 và 2. Theo khoản 3 và nội quy công ty (như anh/chị nêu), công ty và người lao động có thể thỏa thuận ngày nghỉ không lương và phải thông báo trước một tuần. Do đây là thỏa thuận giữa hai bên nên công ty có thể từ chối việc nghỉ phép của nhân viên nếu hoạt động của công ty có thể bị ảnh hưởng do sự vắng mặt của người đó. Như vậy, nếu không được sự cho phép từ công ty, người đó không được phép tự ý nghỉ.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.