Người lao động cao tuổi có được kí hợp đồng lao động ?

Bác tôi đang làm việc cho một công ty về may mặc và sắp đến tuổi nghỉ hưu.Vậy xin hỏi luật sư bác tôi có thể ký tiếp hợp đồng lao động mới với công ty được không và ký trong thời hạn bao lâu? Quy định của pháp luật về vấn đề này như thế nào?

Hỏi: Bác tôi đang làm việc cho một công ty về may mặc và sắp đến tuổi nghỉ hưu.Vậy xin hỏi luật sư bác tôi có thể ký tiếp hợp đồng lao động mới với công ty được không và ký trong thời hạn bao lâu? Quy định của pháp luật về vấn đề này như thế nào?

Linh Giang – Hải Dương

Người lao động cao tuổi có được kí hợp đồng lao động ?


>>Luật sư tư vấnpháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phan Thùy Dung -Công ty LuậtTNHH Everest - trả lời:

Trả lời: Chúng tôi trích dẫn một số quy định của pháp luật để chị tham khảo, như sau:

Theo Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về sử dụng người lao động cao tuổi

Sử dụng người lao động cao tuổi:

1. Khi có nhu cầu, người sử dụng lao động có thể thoả thuận với người lao động cao tuổi có đủ sức khỏe kéo dài thời hạn hợp đồng lao động hoặc giao kết hợp đồng lao động mới theo quy định tại Chương III của Bộ luật này.
2. Khi đã nghỉ hưu, nếu làm việc theo hợp đồng lao động mới, thì ngoài quyền lợi đang hưởng theo chế độ hưu trí, người lao động cao tuổi vẫn được hưởng quyền lợi đã thoả thuận theo hợp đồng lao động.
3. Không được sử dụng người lao động cao tuổi làm những công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm có ảnh hưởng xấu tới sức khoẻ người lao động cao tuổi, trừ trường hợp đặc biệt theo quy định của Chính phủ.
4. Người sử dụng lao động có trách nhiệm quan tâm chăm sóc sức khoẻ của người lao động cao tuổi tại nơi làm việc.” (Điều 167)

Theo Nghị định số 05/2015/NĐ-CP quy định về hợp đồng lao động với người cao tuổi:

Hợp đồng lao động với người lao động cao tuổi:
1. Khi người sử dụng lao động có nhu cầu và người lao động cao tuổi có đủ sức khỏe theo kết luận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh được thành lập và hoạt động theo quy định của pháp luật thì hai bên có thể thỏa thuận kéo dài thời hạn hợp đồng lao động hoặc giao kết hợp đồng lao động mới.
2. Khi người sử dụng lao động không có nhu cầu hoặc người lao động cao tuổi không có đủ sức khỏe thì hai bên thực hiện chấm dứt hợp đồng lao động.”(Điều 6)

Sửa đổi thời hạn hợp đồng lao động bằng phụ lục hợp đồng lao động:
Thời hạn hợp đồng lao động chỉ được sửa đổi một lần bằng phụ lục hợp đồng lao động và không được làm thay đổi loại hợp đồng đã giao kết, trừ trường hợp kéo dài thời hạn hợp đồng lao động với người lao động cao tuổi và người lao động là cán bộ công đoàn không chuyên trách quy định tại
luật Lao động.”
(Điều 5)

Như vậy, theo quy định của pháp luật nếu công ty có nhu cầu sử dụng và bác vẫn còn đủ sức khỏe thì hai bên có thể thoả thuận để giao kết hợp đồng lao động mới. Pháp luật hiện hành không quy định giới hạn về loại hợp đồng ký kết với người lao động cao tuổi. Hợp đồng có thể được chấm dứt nếu người lao động cao tuổi không còn đủ sức khỏe hoặc người sử dụng lao động không còn nhu cầu sử dụng. Ngoài quyền lợi được hưởng theo chế độ hưu trí người lao động cao tuổi vẫn được hưởng quyền lợi đã thỏa thuận theo hợp đồng.

>>>:tư vấn pháp luật dân sự,tư vấn pháp luật hình sự,tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình


Khuyến nghị:

  1. Nội dung tư vấn pháp luật laođộngmà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  2. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.
  3. Để có thông tin chính xác cho tình huống cụ thể, Quý vị nên tìm đến sự hỗ trợ của các luật sư, luật gia và tổ chức chuyên nghiệp.

Trường hợp Quý vị liên hệ với luật sư, luật gia của Công ty Luật TNHH Everest để yêu cầu cung cấp dịch vụ:

  1. Địa chỉ: Tầng 19 Tòa nhà Thăng Long Tower, 98 Ngụy Như Kom Tum, Thanh Xuân, Hà Nội
  2. Văn phòng giao dịch: Tầng 2 Tòa nhà Ngọc Khánh, 37 Nguyễn Sơn, Long Biên, Hà Nội
  3. Điện thoại: 04-66.527.527 - Hotline: 0936.123.777 -Tổng đài tư vấn: 1900 6198 (nhánh số 3)
  4. E-mail: [email protected], Hoặc: [email protected]