Nghỉ việc quá nhiều do điều trị bệnh có được về hưu trước tuổi không?

Nếu thuộc diện tinh giản biên chế và đáp ứng được các điều kiện quy định tại điều 8 Nghị định 108/2014/NĐ-CP về chính sách tinh giản biên chế thì sẽ được hưởng các chính sách về hưu trước tuổi theo quy định

Hỏi: Mẹ tôi dạy học và có 29 năm đóng BHXH (từ năm 1986). Trong năm 2014, 2015, mẹ tôi đã phải điều trị bệnh rất nhiều, phải nghỉ việc khoảng 7 - 8 tháng. Hiện tại mẹ tôi có rất nhiều bệnh trong người (mất ngủ, rối loạn nhịp tim, huyết áp không ổn định, rối loạn chuyển hóa, mề đay mẩn ngứa...) thường xuyên phải uống thuôc, sức khỏe rất kém. Đề nghị Luật sư tư vấn, nếu năm 2016 mẹ tôi vẫn tiếp tục phải nghỉ ốm và điều trị tại bệnh viện như năm 2015 thì mẹ tôi có thuộc diện bị tinh giảm biên chế không? Nếu thuộc diện tinh giảm biên chế thì mẹ tôi có được hưởng chính sách về hưu trước tuổi không? (Minh Anh)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Phương Thảo - Tổ tư vấn pháp luật Hành chính của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Thứ nhất, các trường hợp tinh giản biên chế
Theo quy định tại điều 6 Nghị định 108/2014/NĐ-CP về chính sách tinh giản biên chế quy định những trường hợp tinh giản biên chế.
Như vậy với quy định trên thì việc xem xét có thuộc diện tinh giản biên chế hay không ngoài căn cứ vào quy định tại điều 6 Nghị định 108/2014/NĐ-CP còn căn cứ vào quy định của đơn vị nơi bạn làm việc để làm căn cứ xem xét và ra quyết định.

Thứ hai, chính sách về hưu trước tuổi
Theo quy định tại điều 8 Nghị định 108/2014/NĐ-CP quy định các trường hợp như sau:
“1. Đối tượng tinh giản biên chế quy định tại Điều 6 Nghị định này nếu đủ 50 tuổi đến đủ 53 tuổi đối với nam, đủ 45 tuổi đến đủ 48 tuổi đối với nữ, có thời gian đóng bảo hiểm xã hội đủ 20 năm trở lên, trong đó có đủ mười lăm năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ mười lăm năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên, ngoài hưởng chế độ hưu trí theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội, còn được hưởng các chế độ sau:
a) Không bị trừ tỷ lệ lương hưu do việc nghỉ hưu trước tuổi;
b) Được trợ cấp 03 tháng tiền lương cho mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi so với quy định về tuổi tối thiểu tại Điểm b Khoản 1 Điều 50 Luật Bảo hiểm xã hội;
c) Được trợ cấp 05 tháng tiền lương cho hai mươi năm đầu công tác, có đóng đủ bảo hiểm xã hội. Từ năm thứ hai mươi mốt trở đi, cứ mỗi năm công tác có đóng bảo hiểm xã hội được trợ cấp 1/2 tháng tiền lương.
2. Đối tượng tinh giản biên chế quy định tại Điều 6 Nghị định này nếu đủ 55 tuổi đến đủ 58 tuổi đối với nam, đủ 50 tuổi đến đủ 53 tuổi đối với nữ, có thời gian đóng bảo hiểm xã hội đủ 20 năm trở lên, được hưởng chế độ hưu trí theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội và chế độ quy định tại Điểm a, c Khoản 1 Điều này và được trợ cấp 03 tháng tiền lương cho mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi so với quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 50 Luật Bảo hiểm xã hội;
3. Đối tượng tinh giản biên chế quy định tại Điều 6 Nghị định này nếu trên 53 tuổi đến dưới 55 tuổi đối với nam, trên 48 tuổi đến dưới 50 tuổi đối với nữ, có thời gian đóng bảo hiểm xã hội đủ 20 năm trở lên, trong đó có đủ mười lăm năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ mười lăm năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên thì được hưởng chế độ hưu trí theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội và không bị trừ tỷ lệ lương hưu do việc nghỉ hưu trước tuổi.
4. Đối tượng tinh giản biên chế quy định tại Điều 6 Nghị định này nếu trên 58 tuổi đến dưới 60 tuổi đối với nam, trên 53 tuổi đến dưới 55 tuổi đối với nữ, có thời gian đóng bảo hiểm xã hội đủ 20 năm trở lên thì được hưởng chế độ hưu trí theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội và không bị trừ tỷ lệ lương hưu do việc nghỉ hưu trước tuổi”.

Như vậy căn cứ vào quy định trên thì trường hợp của mẹ anh (chị) nếu thuộc diện tinh giản biên chế và đáp ứng được các điều kiện quy định tại điều 8 Nghị định 108/2014/NĐ-CP về chính sách tinh giản biên chế thì sẽ được hưởng các chính sách về hưu trước tuổi theo quy định

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huốnglà cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.