Nam nữ thuộc đời thứ tư và thứ năm có kết hôn được không?

Những người cùng dòng máu về trực hệ là những người có quan hệ huyết thống, trong đó, người này sinh ra người kia kế tiếp nhau.

Hỏi: Em có quen bạn gái được 04 năm nhưng gần đây mới biết bà ngoại của em và má của cô ấy là chị em bạn ruột và gia đình có phản đối. Thưa luật, theo em tìm hiểu thì em thuộc đời thứ 05 và bạn gái em thuộc đời thứ 04. Cho em hỏi là em tính như vậy có đúng không và nếu kết hôn thì có vi phạm pháp luật hay không? (Thùy Trang - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ Tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo luật hôn nhân và gia đình năm 2014,Khoản 17 và Khoản 18 Điều 3 Luật hôn nhân và gia đình 2014 như sau:“17.Những người cùng dòng máu về trực hệlà những người có quan hệ huyết thống, trong đó, người này sinh ra người kia kế tiếp nhau.18.Những người có họ trong phạm vi ba đờilà những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba”.

Đối chiếu với các quy định trên thì ông nội của bạn và ông ngoại của người yêu bạn hai anh em ruột nên:Ông bà Cố của bà ngoại bạn là đời thứ nhất.Bà ngoại của bạn và mẹ của người yêu bạn là chịem cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha nên là đời thứ hai.Bố mẹ của hai bạnlà anh chị em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì nên là đời thứ ba.Bạn gái bạnlà đời thứ tư.Bạn thuộc đời thứ 5.Theo quy định pháp luật chỉ cấm kết hôn giữa những người có họ trong phạm vi 3 đời. Do đó trường hợp của hai bạnkhông bị cấm kết hôn theo Luật Hôn nhân và gia đình 2014. Vì vậy, hai bạnhoàn toàn có thể kết hôn với nhau nếu đủ các điều kiện khácpháp luật quy định(về tuổi, nam nữ tự nguyện và không mất năng lực hành vi dân sự)

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.