Mở quán cafe tại nhà có phải đăng ký kinh doanh không?

Để có thể kinh doanh quán cafe, cần thực hiện các thủ tục đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật hiện hành.

Hỏi: Tôi có mở 1 quán cafe tại nhà, có kê khai và nộp thuế môn bài tại phường nhưng không đăng ký kinh doanh. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi có bắt buộc phải đăng ký kinh doanh không? Hôm trước tôi có bị tổ tuần tra về trật tự xã hội kiểm tra và lập biên bản vì không có giấy phép kinh doanh, việc lập biên bản như vậy có đúng không? Nếu đúng thì tôi sẽ bị xử lý như thế nào? Nếu sai thì tôi cần làm gì? (Hà Đô - Hà Nội)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật gia Khương Thị Thu Hà - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Theo quy định của pháp luật, tổ chức khi thực hiện các hoạt động thương mại phải tiến hành đăng ký kinh doanh với cơ quan nhà nước có thẩm quyền, chỉ trừ một số trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 3 Nghị định 39/2007/NĐ-CP của Chính phủ Về cá nhân hoạt động thương mại một cách độc lập, thường xuyên không phải đăng ký kinh doanh, bao gồm:
"a) Buôn bán rong (buôn bán dạo) là các hoạt động mua, bán không có địa điểm cố định (mua rong, bán rong hoặc vừa mua rong vừa bán rong), bao gồm cả việc nhận sách báo, tạp chí, văn hóa phẩm của các thương nhân được phép kinh doanh các sản phẩm này theo quy định của pháp luật để bán rong;
b) Buôn bán vặt là hoạt động mua bán những vật dụng nhỏ lẻ có hoặc không có địa điểm cố định;
c) Bán quà vặt là hoạt động bán quà bánh, đồ ăn, nước uống (hàng nước) có hoặc không có địa điểm cố định;
d) Buôn chuyến là hoạt động mua hàng hóa từ nơi khác về theo từng chuyến để bán cho người mua buôn hoặc người bán lẻ;
đ) Thực hiện các dịch vụ: đánh giày, bán vé số, chữa khóa, sửa chữa xe, trông giữ xe, rửa xe, cắt tóc, vẽ tranh, chụp ảnh và các dịch vụ khác có hoặc không có địa điểm cố định;
e) Các hoạt động thương mại một cách độc lập, thường xuyên không phải đăng ký kinh doanh khác”.

Theo đó, trường hợp của anh/chị là kinh doanh quán cafe tại nhà không thuộc các trường hợp không phải đăng ký kinh doanh nêu trên. Do đó, để có thể kinh doanh quán cafe, anh/chị cần thực hiện các thủ tục đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật hiện hành.

Xử lý đối với hành vi kinh doanh không có giấy phép kinh doanh
Như đã phân tích ở trên, kinh doanh quán cafe là trường hợp phải đăng ký kinh doanh. Nếu tiến hành hoạt động kinh doanh mà không đăng ký kinh doanh là vi phạm pháp luật. Do đó, việc tổ tuần tra về trật tự xã hội kiểm tra và lập biên bản đối với hoạt động kinh doanh của anh/chị vì không có giấy phép kinh doanh là có căn cứ pháp luật. Về hình thức xử lý đối với hành vi vi phạm này, khoản 2 Điều 6 Nghị định số 185/2013/NĐ-CP của Chính phủ về Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động thương mại, sản xuất, buôn bán hàng giả, hàng cấm và bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng quy định: "Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi hoạt động kinh doanh mà không có giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh theo quy định”.

Như vậy, trong trường hợp này, chị có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng tùy theo mức độ vi phạm.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.