Mẹ không tố giác con phạm tội có bị xử lý hình sự?

Người không tố giác là ông, bà, cha, mẹ, con, cháu, anh chị em ruột, vợ hoặc chồng của người phạm tội không phải chịu trách nhiệm theo quy định.

Hỏi: Con tôi năm nay học lớp 12, vì ham chơi game cháu đã trộm tài sản của hàng xóm 3 triệu đồng. Khi biết tin, mặc dù biết con phạm tội nhưng vì thương con, tôi đã không báo với cơ quan công an.Đề nghị Luật sư tư vấn, trường hợp của tôi có bị xử lý về tội, không tố giác tội phạm không ? (Kim Hoa - Hà Nội)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Văn Anh - Tổ tư vấn pháp luật Hình sự của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 2 Điều 19 Bộ luật hình sự năm 2015 quy định về tội danh không tố giác tội phạm như sau:

“2. Người không tố giác là ông, bà, cha, mẹ, con, cháu, anh chị em ruột, vợ hoặc chồng của người phạm tội không phải chịu trách nhiệm theo quy định tại khoản 1 Điều này, trừ trường hợp không tố giác các tội xâm phạm an ninh quốc gia hoặc tội đặc biệt nghiêm trọng khác quy định tại Điều 389 của Bộ luật này”.

Như vậy, con chị học lớp 12 đã trên 16 tuổi, phải chịu trách nhiệm về mọi tội phạm thực hiện, số tiền trộm tài sản trên 2 triệu đồng đã đủ dấu hiệu xử lý hình sự. Tội phạm con chị thực hiện là tội ít nghiêm trọng. Trường hợp của chị, mặc dù có dấu hiệu của tội không tố giác tội phạm. Tuy nhiên vì chị với người phạm tội có quan hệ mẹ con. Do đó chị sẽ không phải chịu trách nhiệm hình sự về hành vi không tố giác tội phạm của mình.
Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.