Mang quốc tịch nước ngoài có được quyền thừa kế không?

Người nước ngoài được thừa kế theo di chúc tại Việt Nam. Nhưng chỉ được hưởng giá trị của tài sản nếu được thừa kế quyền sử dụng đất.

Hỏi: Tôi đang ở Cộng hoà liên bang Đức và đã nhập quốc tịch Đức được từ năm 2008. Nay, bố mẹ để lại thừa kế cho tôi một căn nhà tại Hà Nội. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi có được nhận thừa kế không? (Thiên Ưng - Yên Bái)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Hoàng Văn Việt - Tổ tư vấn pháp luật thừa kế Công ty Luật TNHH Everest trả lời:

Theo Điều 3 của Luật Quốc tịch Việt Nam, nếu anh (chị) đã nhập quốc tịch của Cộng hoà liên bang Đức thì với pháp luật Việt Nam, anh (chị) là người nước ngoài.

Theo Điều 651 của Bộ luật dân sự Việt Nam năm 2005 thì người nước ngoài được thừa kế theo di chúc tài sản tại Việt Nam.

Theo quy định tại Khoản 5 Điều 113 của Luật Đất đai năm 2013, nếu anh (chị) đã nhập quốc tịch của Cộng hoà Liên bang Đức thì vẫn được hưởng giá trị của tài sản thừa kế là quyền sử dụng đất đó. Giá trị của quyền sử dụng đất được quy thành tiền. Anh (chị) không được nhận bằng hiện vật là quyền sử dụng đất.

Tuy nhiên, theo Luật quốc tịch sửa đổi năm 2008 thì trong thời hạn 5 năm, kể từ ngày 1/7/2009 - thời điểm Luật quốc tịch có hiệu lực, nếu anh (chị) chưa mất quốc tịch Việt Nam thì có thể đăng ký với cơ quan đại diện của Việt Nam ở CHLB Đức để giữ quốc tịch Việt Nam. Khi đó, anh (chị) sẽ có quyền hưởng thừa kế và trực tiếp đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật Việt Nam.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật thừa kế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.