Luật sư tư vấn về trách nhiệm bồi thường thiệt hại do cây cối gây ra

Thời hạn để thực hiện việc chặt hạ, dịch chuyển cây xanh đô thị không quá 30 ngày kể từ ngày được cấp giấy phép...

Hỏi: Hiện tại trước nhà tôi có một cây xanh mà trước đây Công trình đô thị tiến hành trồng cây cải tạo đường trước nhà, thời gian là 10 năm rồi, nhưng cách đây khoảng 3 năm tôi phát hiện phần rễ cây ăn lan dưới nền nhà trước của tôi làm cho gạch bị bong lên, lồi lõm, đi lại mà không để ý là vấp té (có chỗ gạch nhô lên hơn 2 cm). Trước đây tôi có làm giấy gửi lên các cơ quan chức năng, họ đã phản hồi và nói rằng cho phép nhà tôi tự xử (tự chặt phần rễ cây đâm và hướng nhà hoặc chặt cả cây) nhưng tôi không đồng ý với cách làm này vì nó vô tình vi phạm pháp luật cây xanh đô thị, mà nơi đề xuất ý kiến cũng không cấp giấy tờ hay hỗ trợ kinh phí (vì cây đã khá lớn, cao trên 5m, phía trên còn có dây thông tin, cáp, điện). Trong trường hợp này tôi phải làm gì? Mức bồi thường cho tôi như thế nào? (Thất Bát - Sóc Trăng)

  >>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Thị Phượng - Tổ tư vấn pháp luật hợp đồng Công ty Luật TNHH Everest trả lời:

Thứ nhất, về vấn đề bồi thường thiệt hại do cây cối gây ra

Bồi thường thiệt hại do cây cối gây ra được quy định tại Điều 626 Bộ luật Dân sự năm 2005 như sau:“Chủ sở hữu phải bồi thường thiệt hại do cây cối đổ, gẫy gây ra, trừ trường hợp thiệt hại xảy ra hoàn toàn do lỗi của người bị thiệt hại hoặc do sự kiện bất khả kháng”.
Theo quy định tại điều luật nêu trên thì bạn chỉ được bồi thường thiệt hại khi đã có thiệt hại xảy ra nhưng phải là do cây cối đổ, gẫy gây ra. Do đó, trong trường hợp của bạn là rễ cây lan dưới nền nhà làm gạch bị bong lên không thuộc trường hợp được bồi thường thiệt hại. Việc rễ cây lan dưới nền nhà là do sự phát triển của cây nên khó để quản lý hơn so với trường hợp cành cây mọc lam ra.

Thứ hai, về hướng giải quyết

Như thông tin bạn cung cấp thì bạn đã làm giấy gửi lên cơ quan chức năng, họ cho phép bạn được tự xử lý mà không cấp giấy tờ gì. Do đó, nếu bạn muốn xử lý cây để bảo vệ nền nhà cũng như bảo đảm sự an toàn cho gia đình thì chị làm hồ sơ đề nghị cấp giấy phép chặt hạ, dịch chuyển cây xanh nộp tại cơ quan quản lý cây xanh đô thị theo quy định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh.
Hồ sơ bao gồm các loại giấy tờ được quy định tại khoản 4 Điều 14 Nghị định số 64/2010/NĐ-CP về quản lý cây xanh đô thị như sau:“a) Đơn đề nghị nêu rõ vị trí chặt hạ, dịch chuyển; kích thước, loại cây và lý do cần chặt hạ, dịch chuyển cây xanh đô thị; b) Sơ đồ vị trí cây xanh đô thị cần chặt hạ, dịch chuyển; c) Ảnh chụp hiện trạng cây xanh đô thị cần chặt hạ, dịch chuyển".
Thời gian giải quyết cho việc cấp giấy phép chặt hạ, dịch chuyển tối đa không quá 15 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ.

Sau khi được cấp giấy phép chặt hạ, dịch chuyển thì việc thực hiện chặt hạ được quy định tại khoản 7 Điều 14 Nghị định số 64/2010/NĐ-CP về quản lý cây xanh đô thị như sau:a) Thời hạn để thực hiện việc chặt hạ, dịch chuyển cây xanh đô thị không quá 30 ngày kể từ ngày được cấp giấy phép; c) Trước khi triển khai việc chặt hạ, dịch chuyển cây xanh, tổ chức hoặc cá nhân thực hiện phải thông báo cho chính quyền địa phương".

"8. Đơn vị thực hiện dịch vụ quản lý cây xanh đô thị được giao nhiệm vụ chặt hạ, dịch chuyển cây xanh sử dụng công cộng đô thị trên địa bàn phải tuân thủ đúng quy định tại Điều này. Trong trường hợp chặt hạ, dịch chuyển cây xanh sử dụng công cộng đô thị và trồng cây mới phải bảo đảm đúng quy định tại Điều 11 Nghị định này.
9. Các tổ chức, cá nhân có nhu cầu chính đáng về chặt hạ, dịch chuyển cây xanh đô thị ngoài việc tuân thủ các quy định tại Điều này còn phải có trách nhiệm đền bù giá trị cây, chịu mọi chi phí cho việc chặt hạ, dịch chuyển cây xanh đô thị".

Về việc hỗ trợ kinh phí để chặt hạ, dịch chuyển cây chưa được pháp luật quy định cụ thể. Do đó, việc có hỗ trợ kinh phí cho gia đình bạn để chặt hạ, dịch chuyển cây hay không còn phụ thuộc vào cơ quan quản lý cây xanh.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hợp đồng mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.