Luật sư tư vấn: Khoảng cách bao nhiêu đời thì được kết hôn

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn về khoảng cách giữa các đời con cháu để được kết hôn.

Hỏi: Em năm nay 23 tuổi. Người yêu năm nay 28 tuổi, em và Người yêu đã yêu nhau được hơn 03 năm và đang có ý định kết hôn với nhau nhưng được biết là hai bên gia đình có họ xa. Cụ về đằng Ngoại nhà em và Bà bên đằng Ngoại nhà người yêu em là hai chị em nhưng không phải là chị em ruột.Vậy thưa Luật Sư, nếu xét về Pháp Luật và Đạo đức thì em và Người yêu em có vi phạm không? Chúng em có nên tiếp tục không? Và nếu được thì chúng em phải giải thích Pháp Luật như thế nào cho Người lớn hai bên gia đình hiểu? (Thúy Hạnh - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ Tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điểm d khoản 2 Điều 5 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định một trong những điều kiện cấm kết hôn là:"d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời"

Khoản 18 Điều 3 Luật hôn nhân trên quy định về phạm vi ba đời như sau:"Những người có họ trong phạm vi ba đời
là những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba".

Như vậy, đối với trường hợp của bạn thì:

- Cụ bạn với bà ng yêu bạn đời thứ nhất.

- Bà hay ông của bạn với bố hay mẹ của anh kia đi đời thứ 2.

- Bố hay mẹ bạn đi với người yêu bạn đời thứ 3.

-Còn bạn đã bước sang đời thứ 4.

Đó là trên tôi chỉ xét về các đời thì bạn đã ở đời thứ 4 nó không còn liên quan gì nữa, hơn nữa bà của anh ấy với cụ của bạn lại không phải là chị em ruột nên lại có căn cứ để xét trong phạm vi ba đời. Chỉ cần hai bạn yêu nhau và không vi phạm vào các điều cấm kết hôn ngoại trừ điều kiện trên tôi vừa nêu thì hai bạn hoàn toàn được kết hôn với nhau mà không hề có vi phạm pháp luật. Bạn căn cứ vào những gì tôi đã trình bày trên để giải thích cho gia đình hai bên cùng hiểu rằng việc kết hôn này không vi phạm đạo đức cũng không vi phạm vào pháp luật hôn nhân và gia đình.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.