Luật sư tư vấn hành vi làm giả nhãn hiệu bao bì sản phẩm?

Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về SHCN nay tái phạm; 2. Vi phạm lần đầu nhưng mức độ từ nghiêm trọng trở lên...

Hỏi: Thưa luật sư, hành vi sản xuất, đóng gói mì chính giả nhãn hiệu Ajinomoto có được xử lý theo Điều 157 Bộ Luật hình sự không? Vì sao? (Phúc Khang - Hà Giang)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật hình sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

1. Trường hợp này, do bạn chưa nêu rõ là sản phẩm này có chất phụ gia làm thay đổi hoàn toàn bản chất của hàng hoá khác với tên trên bao bì, bởi vậy hàng hoá này không phải là không có giá trị sử dụng hoặc không đúng bản chất của nó là mì chính. Do vậy, mì chính này không vi phạm về chất lượng, không phải là hàng giả về chất lượng như quy định tại Thông tư liên tịch số 10/2000/TTLT-BTM-BTC-BCA-BKHCNMT. Do đó, áp dụng Điều 157 Bộ Luật Hình sự để xử lý hành vi bạn đưa ra là không phù hợp.

2.Do nhãn hiệu Ajnomoto đã được đăng ký bảo hộ nhãn hiệu do vậy việc sử dụng bao bì của Ajnomoto là hành visản xuất, buôn bán hàng hoá giả mạo nhãn hiệu vì đã sử dụng nhãn hiệu trùng với nhãn hiệu đang được bảo hộ cho cùng loại hàng hoá của người khác. Trong trường hợp này cần xem xét điều kiện để áp dụng Điều 171, đó là: "1. Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về SHCN nay tái phạm; 2. Vi phạm lần đầu nhưng mức độ từ nghiêm trọng trở lên".

Theo Thông tư liên tịch số 01/2008/TTLT-VKSNDTC-BTP-BCA hướng dẫn về việc truy cứu trách nhiệm hình sự đối với tội kinh doanh hàng hoá giả mạo nhãn hiệu theo Điều 171 Bộ luật Hình sự, điều kiện để đánh giá mức độ gây hậu quả nghiêm trọng phải là: Đã thu được lợi nhuận từ 10 triệu đồng đến dưới 50 triệu đồng, hoặc gây thiệt hại về vật chất cho chủ sở hữu nhãn hiệu từ 50 triệu đồng đến dưới 150 triệu đồng, hoặc hàng hóa giả mạo có giá trị từ 50 triệu đồng đến dưới 150 triệu đồng.

3. Ngoài ra, hành vi sản xuất, buôn bán hàng hoá giả mạo nhãn hiệu trong trường hợp này còn có thể bị xử phạt hành chính theo Điều 12 nghị định số 99/2013/NĐ-CP.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.