Luật sư tư vấn chia thừa kế với đất bị mất sổ đỏ?

Người quản lý di sản quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 638 của Bộ luật này có các quyền sau đây: Đại diện cho những người thừa kế trong quan hệ với người thứ ba liên quan đến di sản thừa kế;...

Hỏi: Gia đình nhà tôi có bà cô không xây dựng gia đình, bà tự mua 1 mảnh đất 2 sào bắc bộ để ở. Đến năm 2008 bà bị ốm có gọi tôi lên nhờ tôi trông nom lúc bà ốm đau và khi chết chôn cất, nhờ tôi viết hộ 1 tờ giấy giao tiền, đất đai nhà cửa cho tôi trông nom (không phải là di chúc). Gia đình nhà tôi thực hiện như vậy, thời gian sau bà bị lẫn đốt mất sổ bìa đỏ. Tháng 4 /2015 em trai tôi phát đơn kiện ra chính quyền đòi chia đất thừa kế. Tôi muốn hỏi trường hợp này của gia đình tôi pháp luật quy định thế nào?Theo luật sư tôi phải làm như thế nào để đảm bảo quyền lợi? ( Trần Thắng - Hà Nội)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương – Tổ tư vấn pháp luật thừa kế – Công ty Luật TNHH Everest – trả lời:

Theo Khoản 1 Điều 675 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định:

“Điều 675.Những trường hợp thừa kế theo pháp luật

1. Thừa kế theo pháp luật được áp dụng trong những trường hợp sau đây:

a) Không có di chúc;

b) Di chúc không hợp pháp;

c) Những người thừa kế theo di chúc đều chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người lập di chúc; cơ quan, tổ chức được hưởng thừa kế theo di chúc không còn vào thời điểm mở thừa kế;

d) Những người được chỉ định làm người thừa kế theo di chúc mà không có quyền hưởng di sản hoặc từ chối quyền nhận di sản.”

Như vậy, đối với mảnh đất của cô bạn sẽ chia thừa kế theo quy định về thừa kế theo pháp luật.


Điều 676 BLDS 2005 quy định như sau:

“Điều 676.Người thừa kế theo pháp luật

1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.”


Bạn và em trai bạn thuộc hàng thừa kế thứ ba (là cháu ruột của người chết mà người chết là cô ruột), mà theo khoản 2 Điều này “Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau”cho nên em trai bạn được hưởng phần thừa kế ngang với bạn đối với mảnh đất của cô bạn.


Tuy nhiên, cô bạn đã giao mảnh đất cho bạn trông nom, theo quy định của pháp luật, bạn là người quản lý di sản. Quyền của người quản lý di sản được quy định tại Điều 640 BLDS 2005 như sau:

“Điều 640.Quyền của người quản lý di sản

1. Người quản lý di sản quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 638 của Bộ luật này có các quyền sau đây:

a) Đại diện cho những người thừa kế trong quan hệ với người thứ ba liên quan đến di sản thừa kế;

b) Được hưởng thù lao theo thoả thuận với những người thừa kế.

2. Người đang chiếm hữu, sử dụng, quản lý di sản quy định tại khoản 2 Điều 638 của Bộ luật này có các quyền sau đây:

a) Được tiếp tục sử dụng di sản theo thoả thuận trong hợp đồng với người để lại di sản hoặc được sự đồng ý của những người thừa kế;

b) Được hưởng thù lao theo thoả thuận với những người thừa kế.”

Như vậy, bạn có lợi thế đối với mảnh đất của cô bạn. Khi cô bạn chết mà vẫn giao cho bạn trông nom thì bạn có quyền tiếp tục được sử dụng mảnh đất đó. Tuy nhiên, bạn cần làm ngay thủ tục xin cấp lại sổ đỏ mà cô bạn đã đốt theo quy định của Luật Đất đai năm 2013.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật thừa kế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.