Làm việc ban đêm, lương tính như thế nào?

Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm....

Hỏi: Tôi làm việc cho một công ty chuyên sản xuất phụ tùng xe máy. Thời gian trước tôi làm ban ngày nhưng thời gian này quản lý bắt tôi chuyển ca phải làm ban đêm từ 22h đến 6h sáng, thỉnh thoảng có bắt tôi làm từ 21h đến 6h sáng. Đề nghị Luật sư tư vấn, nếu tôi làm ban đêm và làm thêm giờ như thế thì mức lương của tôi được tính như thế nào? (Đức Tài - Hải Dương).

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lê Thị Hoàng - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 97 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định như sau:

- Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm:“1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau: a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%; b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%; c) Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

2. Người lao động làm việc vào ban đêm, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường.
3. Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày” (Điều 97).
Điều 105 Bộ luật Lao động quy đinh:
Giờ làm việc ban đêm: “Giờ làm việc ban đêm được tính từ 22 giờ đến 6 giờ sáng ngày hôm sau”

Như vậy, căn cứ theo quy định viện dẫn nêu trên, anh (chị) làm việc từ 22h đêm đến 6h sáng ngày hôm sau được tính là giờ làm việc vào ban đêm. Do đó, anh (chị) sẽ được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường. Còn đối với việc anh (chị) thỉnh thoảng có làm thêm giờ, thời gian làm thêm giờ là từ 21h đến 22h, thời gian này không được tính là làm thêm giờ vào ban đêm nên anh (chị) sẽ được trả lương đối với việc anh (chị) làm thêm giờ theo như quy định tại khoản 1 Điều 97 Bộ luật Lao động (nêu trên).

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.