Làm thủ tục hoàn thuế online, có được không?

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 23 Thông tư92/2015/TT-BTC thi bạn phải trực tiếp đi nộp hồ sơ quyêt toán thuế cho cơ quan thuế, không được làm thủ tục online

Hỏi: Tôi đã làm tại công ty từ năm 2012. Đến tháng 11/2015 tôi nghỉ việc tại Công ty. Từ khi nghỉ việc đến nay tôi chưa đi làm ở đâu cả và cũng không có bất kỳ nguồn thu nhập nào phát sinh thêm. Tôi được biết tôi sẽ phải tự đi làm thủ tục hoàn thuế, nhưng không biết tôi có thể đi làm thủ tục ở Hà nội không hay tôi phải về nơi mình đăng ký thường trú để làm? Và thủ tục hoàn thuế trong trường hợp của tôi có khó khăn không? Tôi có thể làm thủ tục online không? (Hà Minh An - Hà Nội).

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Hoài Thương - Tổ tư vấn pháp luật kế toán - thuế của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:


Theo quy định tại khoản 5điều 21của thông tư 92/2015/TT-BTC sửa đổi, bổ sung thông tư 156/2013/TT-BTC:

"3. Khai thuế đối với thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản.a) Nguyên tắc khai thuế.a.1) Cá nhân có thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản thực hiện khai thuế theo từng lần phát sinh, kể cả trường hợp được miễn thuế".

Như vậy, việc bạn có thu nhâp từ việc chuyển nhượng bất động sản thì bạn vẫn phải làm quyết toán thuế. Theo khoản 1 điều 23 thông tư 92/2015/TT-BTC sửa đổi, bổ sung Thông tư 156/2013/TT-BTC thì thủ tục hoàn thuế của bạn như sau:

"1. Hoàn thuế đối với tổ chức, cá nhân trả thu nhập thực hiện quyết toán thay cho các cá nhân có uỷ quyền quyết toán thuế.Trường hợp tổ chức, cá nhân trả thu nhập sau khi bù trừ số thuế nộp thừa, nộp thiếu của các cá nhân mà có số thuế nộp thừa, nếu đề nghị cơ quan thuế hoàn trả thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập nộp hồ sơ hoàn thuế cho cơ quan thuế trực tiếp quản lý. Hồ sơ hoàn thuế bao gồm:Giấy đề nghị hoàn trả khoản thu ngân sách nhà nước theo mẫu số 01/ĐNHT ban hành kèm theo Thông tư này.Bản chụp chứng từ, biên lai nộp thuế thu nhập cá nhân và người đại diện hợp pháp của tổ chức, cá nhân trả thu nhập ký cam kết chịu trách nhiệm tại bản chụp đó".

Như vậy, cũng theo quy định tại Khoản 1 Điều 23 Thông tư92/2015/TT-BTC thi bạn phải trực tiếp đi nộp hồ sơ quyêt toán thuế cho cơ quan thuế, không được làm thủ tục online.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật kế toán - thuế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.