Làm hộ chiếu lần 2 nhưng khai cấp lần đầu có vi phạm pháp luật không?

Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi sau đây không thông báo ngay cho cơ quan có thẩm quyền về việc mất, hư hỏng hộ chiếu hoặc giấy tờ khác có giá trị thay hộ chiếu, thị thực Việt Nam, thẻ tạm trú, thẻ thường trú

Hỏi: Cho em hỏi bạn em làm hộ chiếu rồi nhưng giấu gia đình và giờ gia đình bạn ấy có nhu cầu làm hộ chiếu. Bạn ấy không biết nên làm thế nào. Nếu trên tờ khai ghi lại là cấp lần đầu. Vậy có vi phạm pháp luật không? (Hạnh Lan - Thái Bình)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Hoàng Việt Dũng - Tổ tư vấn pháp luật hành chính Công ty Luật TNHH Everest trả lời:

- Theo điểm c khoản 2 điều 17 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định:

"Điều 17. Vi phạm các quy định về xuất cảnh, nhập cảnh, quá cảnh, cư trú và đi lại

2. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây: c) Khai không đúng sự thật để được cấp hộ chiếu, giấy tờ khác có giá trị thay hộ chiếu, thị thực Việt Nam, thẻ tạm trú, thẻ thường trú hoặc giấy tờ có giá trị nhập cảnh, xuất cảnh, cư trú tại Việt Nam".

Theo đó nếu bạn của bạn muốn gia đình không biết thì cần báo mất hộ chiếu và xin cấp lại hoặc nói cho gia đình biết. Bên cạnh đó nếu bạn của bạn tiếp tục làm hộ chiếu mới mà không khai báo đã mất hộ chiếu cũ thì sẽ bị xử phạt theo điểm a khoản 2 điều 17 nghị định 167/2013/NĐ-CP:

"Điều 17. Vi phạm các quy định về xuất cảnh, nhập cảnh, quá cảnh, cư trú và đi lại

2. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây: a) Không thông báo ngay cho cơ quan có thẩm quyền về việc mất, hư hỏng hộ chiếu hoặc giấy tờ khác có giá trị thay hộ chiếu, thị thực Việt Nam, thẻ tạm trú, thẻ thường trú".

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hành chính mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.