Lãi suất hợp đồng vay theo Bộ luật dân sự 2015

Trường hợp các bên có thỏa thuận về lãi suất thì lãi suất theo thỏa thuận không được vượt quá 20%/năm của khoản tiền vay, trừ trường hợp luật khác có liên quan quy định khác. Căn cứ tình hình thực tế và theo đề xuất của Chính phủ,...

Hỏi: Đầu năm nay tôi vừa cho một người bạn vay số tiền là 100 triệu đồng trong thời hạn một năm. Tôi lấy lãi là 10 triệu đồng/tháng. Bạn tôi lúc mới nhận tiền hứa sẽ trả đầy đủ, nhưng hiện nay bạn tôi nói khéo, lấy lí do lãi suất cao, không định trả. Vậy tôi muốn hỏi lãi suất tôi đặt có đúng không? (Hải Hà – Ninh Bình)


>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198


Luật gia Chu Hoàng Hải - Tổ tư vấn pháp luật dân sự của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:


Hiện nay với hợp đồng vay, Điều 468 Bộ luật dân sự 2015 quy định về lãi suất như sau:

“1. Lãi suất vay do các bên thỏa thuận.
Trường hợp các bên có thỏa thuận về lãi suất thì lãi suất theo thỏa thuận không được vượt quá 20%/năm của khoản tiền vay, trừ trường hợp luật khác có liên quan quy định khác. Căn cứ tình hình thực tế và theo đề xuất của Chính phủ, Ủy ban thường vụ Quốc hội quyết định điều chỉnh mức lãi suất nói trên và báo cáo Quốc hội tại kỳ họp gần nhất.
Trường hợp lãi suất theo thỏa thuận vượt quá lãi suất giới hạn được quy định tại khoản này thì mức lãi suất vượt quá không có hiệu lực”.

Như vậy, lãi suất tối đa theo quy định của pháp luật là 20%/năm của khoản tiền 100 triệu đồng = 20 triệu đồng/năm. Bạn lấy lãi suất 10 triệu đồng/tháng, tức là 120 triệu đồng/năm. Do đó, lãi suất bạn đặt ra là vượt quá lãi tối đa theo quy định pháp luật. Tuy nhiên, chỉ phần lãi suất vượt quá không có hiệu lực pháp luật, phần còn lại bạn của anh (chị) vẫn phải trả.


Khuyến nghị:

1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
2. Nội dung bài tư vấn pháp luật dân sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.
Luật sư tư vấn, công ty luật