Kinh doanh nhỏ lẻ có cần thiết đăng kí kinh doanh và khai thuế không?

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn về trường hợp kinh doanh nhỏ lẻ có cần thiết đăng ký kinh doanh và kê khai thuế không.

Hỏi: Chúng em là sinh viên, dự tính hùn vốn kinh doanh quán ăn uống vặt giá bình dân tại địa chỉ 149 Hồ Văn Huê, phường 9, quận Phú Nhuận TP HCM. Giá thức ăn uống dao động từ 5.000đ - 20.000đ, tập trung thực hiện việc kinh doanh từ sau 6 giờ chiều mỗi ngày. Vậy với mô hình kinh doanh nhỏ lẻ thì chúng em có được miễn việc đăng kí giấy phép kinh doanh và khai thuế hay không? (Hoàng Vũ Nam - Hà Nội)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Hoài Thương - Tổ tư vấn pháp luật kế toán - thuế của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Nghị định số 39/2007/NĐ-CP (ngày 16/03/2007, về hoạt động thương mại một cách độc lập thường xuyên không phải đăng ký kinh doanh)

Những người chỉ bán tạp hóa nhỏ lẻ, hoặc thực hiện dịch vụ trông giữ xe, cắt tóc… không thuộc đối tượng phải đăng ký kinh doanh. Tuy nhiên, họ vẫn phải tuân thủ nghĩa vụ về thuế, phí, lệ phí và vệ sinh an toàn thực phẩm theo quy định của pháp luật. Cụ thể các quy định về vấn đề trên tại Nghị định số 39/2007/NĐ-CP (ngày 16/03/2007, về hoạt động thương mại một cách độc lập thường xuyên không phải đăng ký kinh doanh), như sau:

Cá nhân tự mình hàng ngày thực hiện một, một số hoặc toàn bộ các hoạt động được pháp luật cho phép về mua bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ và các hoạt động nhằm mục đích sinh lợi khác nhưng không thuộc đối tượng phải đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật về đăng ký kinh doanh và không gọi là “thương nhân” theo quy định của Luật Thương mại. Cụ thể bao gồm những cá nhân thực hiện các hoạt động thương mại sau đây:

"a) Buôn bán rong (buôn bán dạo) là các hoạt động mua, bán không có địa điểm cố định (mua rong, bán rong hoặc vừa mua rong vừa bán rong), bao gồm cả việc nhận sách báo, tạp chí, văn hóa phẩm của các thương nhân được phép kinh doanh các sản phẩm này theo quy định của pháp luật để bán rong;b) Buôn bán vặt là hoạt động mua bán những vật dụng nhỏ lẻ có hoặc không có địa điểm cố định;c) Bán quà vặt là hoạt động bán quà bánh, đồ ăn, nước uống (hàng nước) có hoặc không có địa điểm cố định;d) Buôn chuyến là hoạt động mua hàng hóa từ nơi khác về theo từng chuyến để bán cho người mua buôn hoặc người bán lẻ;đ) Thực hiện các dịch vụ: đánh giày, bán vé số, chữa khóa, sửa chữa xe, trông giữ xe, rửa xe, cắt tóc, vẽ tranh, chụp ảnh và các dịch vụ khác có hoặc không có địa điểm cố định;e) Các hoạt động thương mại một cách độc lập, thường xuyên không phải đăng ký kinh doanh khác" (khoản 1 Điều 3).

Cá nhân hoạt động thương mại phải tuân thủ pháp luật về thuế, giá, phí và lệ phí liên quan đến hàng hóa, dịch vụ kinh doanh. Trường hợp kinh doanh thực phẩm và dịch vụ ăn uống, cá nhân hoạt động thương mại phải bảo đảm đủ các điều kiện theo quy định của pháp luật về vệ sinh an toàn thực phẩm đối với việc kinh doanh loại hàng hóa, dịch vụ này (khoản 3 Điều 5).

Như vậy, việc hùn vốn kinh doanh quán ăn uống vặt giá bình dân tại địa chỉ 149 Hồ Văn Huê, phường 9, quận Phú Nhuận TP HCM. Giá thức ăn uống dao động từ 5.000đ - 20.000đ, tập trung thực hiện việc kinh doanh từ sau 6 giờ chiều mỗi ngày của các bạn thuộc trường hợp c nêu trên.

Với trường hợp của các bạn thì không thuộc đối tượng phải đăng ký kinh doanh. Tuy nhiên, các bạn vẫn phải tuân thủ nghĩa vụ về thuế, phí, lệ phí và vệ sinh an toàn thực phẩm theo quy định của pháp luật.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật kế toán - thuế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.