Kinh doanh không đúng ngành nghề xử phạt như thế nào?

Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi hoạt động kinh doanh không đúng địa điểm, trụ sở ghi trong Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh

Hỏi: Trong trường hợp tôi kinh doanh mặt hàng bánh kẹo, đường sữa mà có giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hộ cá thể trong đó có ghi nghành nghề kinh doanh gồm: "tạp hoá", nội dung trong đơn xin đăng ký kinh doanh là bánh kẹo đường sữa nhưng cơ quan cấp lại ghi: "hàng tạp hoá" năm 2015. Đến tháng 10/2016 tôi có kinh doanh thêm "xe đạp điện và đồ điện dân dụng" mà không bổ sung nội dung ngành nghề mặt hàng vào đăng ký kinh doanh. Bây giờ nếu cơ quan chức năng kiểm tra liệu tôi có bị xử lý vi phạm hành chính ? Và nếu bị xử lý thì vi phạm như thế nào? Kinh doanh không đúng nội dung ngành nghề, hay là kinh doanh không có giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh? (Hà Bắc - Tuyên Quang)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Thị Phượng - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp Công ty Luật TNHH Everest trả lời:

Đối với trường hợp của hộ gia đình bạn thìcần phải tiến hành thủ tục thông báo thayđổi nội dung đăng ký hộ kinh doanh đến cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đã đăng ký theo quy định tại điểm a, khoản 1 Điều 75 Nghị định 78/2015:

"Điều 75. Đăng ký thay đổi nội dung đăng ký hộ kinh doanh

1. Khi thay đổi nội dung đăng ký hộkinh doanh, hộ kinh doanh thông báo nội dung thay đổi với cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đã đăng ký theo trình tự, thủ tục như sau:

a) Hộ kinh doanh gửi Thông báo thay đổi nội dung đăng ký hộ kinh doanh đến cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đã đăng ký.

b) Khi tiếp nhận hồ sơ, cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện trao Giấy biên nhận và cấp Giấychứng nhận đăng ký hộ kinh doanh cho hộ kinh doanh trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ;trường hợp hồ sơ chưa hợp lệ hoặc tên hộ kinh doanh yêu cầu đăng ký không đúng theo quy định, cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện thông báo rõ nội dung cần sửa đổi, bổ sung bằng văn bản cho hộ kinh doanh trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày tiếp nhận hồ sơ.

c) Khi được cấp Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh mới trong trường hợp đăng ký thay đổi nội dung đăng ký hộ kinh doanh, hộ kinh doanh phải nộp lại Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh cũ".

Do đến tháng 10/2016 hộ gia đìnhbạn cókinh doanh thêm "xe đạp điện và đồ điện dân dụng" nhưng không tiến hành thủ tục thông báo như trên nên trường hợp này được xác định là kinh doanh khôngcó Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh theo quy định mà không phải trường hợp kinh doanh không đúng nghành nghề như bạn thắc mắc, bởi vớigiấy chứng nhận đăng ký kinh danh mà bạn đã được cấp trước đó bạn chỉ được kinh doanh hàng tạp hóa mà không được bán đồ điện dân dụng và xe đạp điện. Bởi vậy hành vi kinh doanh thêmxe đạp điện và đồ điện dân dụng mà không thông báo đó đã vi phạm hành chính về thương mại, và hành vi này sẽ bị phạttiền từ 2 triệu đồng đến 3 triệu đồng theo quy định tại khoản 7 Điều 1Nghị định 124/2015:

"7. Sửa đổi Điều 6 như sau:

Điều 6. Hành vi vi phạm về hoạt động kinh doanh theo Giấy chứng nhận đăng kýkinh doanh.

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi hoạt động kinh doanh không đúng địa điểm, trụ sở ghi trong Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi hoạt động kinh doanh dưới hình thức hộ kinh doanh mà không có Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh theo quy định.

3. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi hoạt động kinh doanh dưới hình thức doanh nghiệp mà không có Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp theo quy định.

4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi tiếp tục hoạt động kinh doanh trong thời gian bị cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền đình chỉ hoạt động hoặc thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

5. Phạt tiền gấp hai lần mức tiền phạt đối với hành vi vi phạm quy định từ Khoản 1 đến Khoản 4 Điều này trong trường hợp kinh doanh ngành, nghề thuộc danh mục ngành, nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện”.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.