Không thông báo thay đổi nội dung đăng kí kinh doanh có bị phạt tiền không ?

Thay đổi đăng kí kinh doanh cụ thể là thay đổi chủ sở hữu mà không thông báo với cơ quan có thẩm quyền sẽ bị phạt hành chính với các biện pháp như: cảnh cáo, phạt tiền và biện pháp khắc phục hậu quả.

Hỏi: Đề nghị Luật sư tư vấn, chị tôi là chủ sở hữu của hàng A, nhưng nay chị tôi đã chuyển quyền sở hữu cửa hàng đó sang cho tôi. Tuy nhiên, tôi chưa đi thông báo cũng như thay đổi chủ sở hữu của hàng, cửa hàng của chị tôi đã đăng kí kinh doanh đứng tên của chị. Vậy tôi có bị phạt không? (An Trần - Cao Bằng).
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Phương - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Căn cứ vào Điều 38 Nghị định 155/2013/NĐ-CP “Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế hoạch và đầu tư” có nêu:
“Điều 38. Vi phạm quy định về đăng ký thay đổi nội dung đăng ký hộ kinh doanh
1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh mà không thông báo với cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện theo quy định.
2. Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc thông báo nội dung thay đổi đăng ký hộ kinh doanh cho cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện.”

Như vậy anh(chị) vẫn cứ tiếp tục kinh doanh mà không đi thông báo cũng như thay đổi chủ sở hữu, anh (chị) có thể bị cảnh cáo hoặc bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đoã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.