Không có giấy vay nợ có đòi được tiền không?

Cho vay tiền nhưng không có giấy chứng nhận vay nợ vẫn có thể đòi nợ ...

Hỏi: Tôi cho người quen vay 70 triệu đồng, do quen biết đã lâu nên tôi không làm giấy biênnhận. Nay tôi muốn đòi lại khoản tiền đã cho vay nhưng người đó không trả, và nói rằng khôngcó bằng chứng. Luật sư tư vấn, tôi phải làm gì để lấy lại được khoản tiền đã cho vay?(Trần Thái Toàn – Bắc Ninh)

cc

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 19006198

Luật gia Vũ Thị Nhung - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định như sau:

Hình thức của hợp đồng:“Hợp đồng dân sự có thể được giao kết bằng lời nói, bằng văn bản hoặc bằng hành vi cụ thể, khipháp luật không quy định loại hợp đồng đó phải được giao kết bằng một hình thức nhất định”.(Khoản 1 Điều 401)

Hợp đồng vay tài sản:“Hợp đồng vay tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bênvay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng sốlượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thoả thuận hoặc pháp luật có quy định”.(Điều 471)

Bộ Luật tố tụng dân sự năm 2004 quy định về quyền yêu cầu Tòa án bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp:
“Cá nhân, cơ quan, tổ chức do Bộ luật này quy định có quyền khởi kiện vụ án dân sự, yêu cầugiải quyết việc dân sự tại Toà án có thẩm quyền để yêu cầu Toà án bảo vệ quyền và lợi ích hợppháp của mình hoặc của người khác” (Điều 4)

Theo quy định trên, có thể xác định giữa anh và người quen đã xác lập một hợp đồng vay tiềnbằng lời nói. Giao dịch dân sự không được lập thành văn bản nhưng trong trường hợp này vẫnđược pháp luật thừa nhận.
Như vậy, khi đến hạn trả nợ người quen của anh phải hoàn trả cho anh tài sản cùng và trả lãi nếuhai bên có thỏa thuận trước.
Khi quyền lợi của anh bị xâm phạm, anh có thể khởi kiện ra Tòa án nhân dân có thẩm quyền để được giải quyết.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật dân sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.