Kết hôn với người nước ngoài có bị thay đổi người nuôi con sau khi ly hôn không?

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn trường hợp kết hôn với người nước ngoài có bị thay đổi người nuôi con sau khi ly hôn không.

Hỏi: Em ly hôn năm 2012 và tòa án quyết định quyền nuôi con cho em. Giờ em kết hôn với người Hàn Quốc. Vậy em còn quyền nuôi con không? (Hoa Mai - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ Tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo dữ liệu bạn đưa ra thì bạn muốn kết hôn với người Hàn Quốc và bạn muốn hỏi bạn có được quyền nuôi con sau khi kết hôn hay không.Nếu bạn không thuộc cáctrường hợp quy định tạiKhoản 2 Điều 84 Luật Hôn nhân và gia đình thì bạn vẫn được quyền nuôi con:"Điều 84. Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con...".

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.